[CLB Chứng Khoán] cùng nhau làm giàu (version 2)

rem92

Reaction score
0
Không biết có thím nào ở ĐN làm cho công ty chứng khoán không nhở :byebye::byebye: , inbox em hỏi cái này với :gach::gach:

babydragon0803

Reaction score
0
babyheo8 said:
mình gửi anh em nào đang chơi ck 1 câu chuyện

từ tầm giữa năm ngoái, 1 thằng bạn trong cty mình bắt đầu vô con dg này và mua máy tính về đào bitcoin..sau khi có chút tiền khi dc ở bên Nhật(đây là lý do mình nói bác luzer là ân nhân của mình khi nãy)

thẳng bạn lao vô ck...từ giữa năm ngoái nó lên như diều gặp gió, chơi mã nào cũng xanh cả, cu cậu hí hửng và vênh váo lắm. cho đến đợt lao dốc tắm máu 2 ngày liên tiếp tháng 2 năm nay, bay 1 phát 20 củ..công lao tích tụ cả 7 8 tháng ròng... do nó bơm khoảng 100 củ vô ck...

thế là sau cú đó, nó vay mình 50 củ ngay lập tức để tiếp tục chơi ck, mình hẹn nó 6 tháng sau sẽ trả...khi trả là 2500 usd, coi như có tiền lời trong đó...

nó thì cứ suốt ngày than thở ước j có ai cho vay để chơi ck, r bấn tới mức trong ví k có nổi 100k...

sau khi nó vay 1 tháng. nó than vãn kêu lỗ nữa, xin mình cho nó trả sớm, chỉ trả 51tr... mình thấy tội nên ok...sau đó mới biết nó chơi chó mình.. kiểu như trả sớm bớt tiền lãi, r nó lại khóc lóc đi vay ai đó mà k tốn tiền lời. mình biết dc nên khá cay cú...nó thì càng ngày càng trơ tráo và bần tiện con ng đi 1 cách dơ bẩn và tanh tưởi....

thế là từ đầu năm nay, mình theo dõi cái ttck và cực kì hả dạ... từ đầu năm đến giờ cái ttck nó ntn thì anh em biết r đó.
. cho nên mình hả hê khi thằng đó xất bất xang bang, bitcoin cũng te tua.

các bạn làm gì mình k đánh giá, nhưng hi vọng đừng để như cái câu chuyện ở trên...
Coi như tỷ giá USD/VND = 23500đ đi
Thì sau 6 tháng thì cậu bạn phải trả 8,750,000đ (tương đương lãi xuất 17,5%/ 6 tháng)
Vậy là cứ coi mỗi tháng phải trả 1,458,333đ thì cậu bạn mượn 1 tháng trả 1 tr tiền lãi 50tr gốc thì thôi cũng được không cần suy nghĩ nhiều quá

vietanh_hoang

Reaction score
0
em k phai la frzzy said:
có khả năng còn cú hồi nào lên 970-980 không các bro :sosad:
Theo em thì ít nhất là trong năm sau chứng khoán và các loại tài sản khác đều sẽ giảm giá trị do FED tănh lãi suất cuối năm và ít nhất 2 lần trong năm sau sẽ tạo áp lực cho các nước khác tăng lãi suất do yêu cầu ổn định exchange rate => lãi suất chiết khấu tăng thì giá trị các tài sản chiết khấu nhìn chung sẽ giảm.
Giờ quan điểm của em là các bác chọn ra vài mã mà các bác cho là tốt nhất trên thị trường định giá giá trị cổ phiếu của nó, mua và nắm giữ ở mức giá mà các bác thấy hợp lí. Để đấy đợi x2 tài khoản thôi. Ez money :sexy::sexy::sexy:
Được gửi từ iPhone 5s - vozForums

daogiahieu

Member
Reaction score
0
vietanh_hoang said:
Theo em thì ít nhất là trong năm sau chứng khoán và các loại tài sản khác đều sẽ giảm giá trị do FED tănh lãi suất cuối năm và ít nhất 2 lần trong năm sau sẽ tạo áp lực cho các nước khác tăng lãi suất do yêu cầu ổn định exchange rate => lãi suất chiết khấu tăng thì giá trị các tài sản chiết khấu nhìn chung sẽ giảm.
Giờ quan điểm của em là các bác chọn ra vài mã mà các bác cho là tốt nhất trên thị trường định giá giá trị cổ phiếu của nó, mua và nắm giữ ở mức giá mà các bác thấy hợp lí. Để đấy đợi x2 tài khoản thôi. Ez money :sexy::sexy::sexy:

:sexy: mua giờ lỗ chắc luôn.
Hiện tại tâm lý lo sợ chi phối rồi nhà đầu tư không còn để tâm đến FA hay TA nữa đâu.
Ngay cả cái việc định giá trị cổ phiếu thì ví dụ cổ phiếu AAA bác định giá 100k 1 cổ thì cũng phải có những người khác định giá AAA hơn 100k 1 cổ thì họ mới mua và bác mới bán được.
Chứ giờ mạnh ai nấy chạy thì bác định giá AAA 100k 1 cổ chả ma nào nó mua, mọi người toàn tranh nhau bán :-s
Việc bới đợi X2 tài khoản có thể rất rất rất lâu tính bằng năm đó, tốt hơn bác nên lấy tiền gửi ngân hàng :) chờ đợi thời cơ thị trường chứng khoán hồi phục rồi bác mua, lúc thị trường uptrend thì mua cổ AAA của bác X2 sẽ nhanh hơn nhiều vài tháng thôi :* là được rồi. Bài toán giờ ko phải là mua gì, mà là bác nên làm gì để tiết kiệm chi phí cơ hội nhất.

ceoVHH

Reaction score
0
daogiahieu said:
Hiện tại tâm lý lo sợ chi phối rồi nhà đầu tư không còn để tâm đến FA hay TA nữa đâu.
Ngay cả cái việc định giá trị cổ phiếu thì ví dụ cổ phiếu AAA bác định giá 100k 1 cổ thì cũng phải có những người khác định giá AAA hơn 100k 1 cổ thì họ mới mua và bác mới bán được.
Chứ giờ mạnh ai nấy chạy thì bác định giá AAA 100k 1 cổ chả ma nào nó mua, mọi người toàn tranh nhau bán :-s
Việc bới đợi X2 tài khoản có thể rất rất rất lâu tính bằng năm đó, tốt hơn bác nên lấy tiền gửi ngân hàng :) chờ đợi thời cơ thị trường chứng khoán hồi phục rồi bác mua, lúc thị trường uptrend thì mua cổ AAA của bác X2 sẽ nhanh hơn nhiều vài tháng thôi :* là được rồi. Bài toán giờ ko phải là mua gì, mà là bác nên làm gì để tiết kiệm chi phí cơ hội nhất.
Dù lên hay xuống, đầu tháng vẫn vào VNM đều đặn nha :gach:

em k phai la frzzy

Reaction score
0
daogiahieu said:
làm sao biết được uptrend hay bulltrap :sexy:

daogiahieu

Member
Reaction score
0
ceoVHH said:
Dù lên hay xuống, đầu tháng vẫn vào VNM đều đặn nha :gach:
Bác mua VNM từ giá vốn thấp ngày xưa thì giờ mua cũng có lỗ đâu :gach:
Nhưng bác nào mới vào mà xúc VNM (doanh nghiệp tốt nói chung) sai thời điểm ăn cám hết :pudency:
Như đây tất cả bác nào máu me VNM mà mua mới ở thời điểm đầu 2018 tới giờ đều hầu như đã mất tiền cả :sosad:.

Theo mình phương pháp đầu tư của bác dễ nhưng có mỗi bác làm được thôi, ai đọc chưa rõ bản chất làm theo múc VNM đợt 2018 là vợ đánh chết :-s

vietanh_hoang

Reaction score
0
Thì em cũng có nói là trong 1 năm tới thì giá các loại tài sản đều giảm mà. Và việc bác mua với giá như nào thì phụ thuộc vào kì vọng trong tương lai của mỗi người. Có người cho rằng VNM 120 là rẻ nhưng có người thì lại bảo 100 mới là giá trị thật của nó. Vì vậy quan điểm của em ko phải là mua lúc nào mà mua với giá bao nhiêu :beauty::beauty::beauty:

Svenska1407

Reaction score
0

Mẹ,lúc bắt đấy lớn thì nó sụp tiếp :((
Lúc bắt đáy nhỏ thì nó trần hẳn luôn.

daogiahieu

Member
Reaction score
0
em k phai la frzzy said:
làm sao biết được uptrend hay bulltrap :sexy:
Cách đơn giản nhất theo mình là dùng phân tích kĩ thuật bác à.
Có thể chờ hơi lâu nhưng bác đợi khi giá > SMA20 >SMA50 >SMA200 thì mua tỉ lệ lỗ cực thấp.
Bác có thể check lại đồ thị trong quá khứ của tất cả các mã blue chip, cứ mua ở điểm giá >sma20>sma50>sma200 thì bác kiểu gì cũng lãi, ít hay nhiều thôi.
Muốn tối đa hóa lợi nhuận thì chọn mua vào cả thời điểm thị trường uptrend, tức là vnindex >sma20>sma50>sma200.
Bác có đồ thị xem, nếu mua lúc đó thì cổ nào cũng ăn bằng lần cả. Nhưng quan trọng phải kiên nhẫn, vụ này có khi vài năm mới diễn ra 1 lần :pudency:
Còn bán khi bác đã lời đủ là được.
VD trong đợt 2017 - 2018 bác mua đầu 2017 đến đầu 2018 bán thì có cổ lời cả 50%,100% lần. Nhưng bác chỉ cần ăn 20,30% thôi thì bán khi đó sẽ ko bị lỗ :beauty:
Hoặc tốt nhất giá đang tăng mà đột nhiên có vài phiên giảm giá quay đầu đâm thủng sma20 thì bác chốt lời luôn cũng được. Chắc hơn nữa thì đợi nó cắt cả sma50 thì bán chạy ngay bỏ trốn :gach:
Lý thuyết kiến thức mà mình cóp nhặt là thế nhé =)), mình quá tiếc khi biết thị trường chứng khoán khi nó đang trong downtrend gãy mất sma200 rồi nên chưa áp dụng được trò mình kể ở trên bao giờ.