Graooo

Reaction score
0
kynhonglongbong said:
Cả nước giờ dịch vụ gì cũng có mặt của Vin, mọi người tin tưởng gom hàng con đó cũng đúng cả thôi bác :byebye::byebye:, P/E e nghĩ ngoài việc đánh giá con hàng đắt hay rẻ thì theo 1 nghĩa khác nó thể hiện kì vọng phát triển của doanh nghiệp chứ không phải cứ P/E cao là đắt hoặc ngược lại :chaymau:. Bản thân con MwG của bác nói nghe ngon thế kia, nhưng cổ phiếu giá cắm đầu xuống đắt chứ có ngóc đc lên đâu :p
Đầu tư mà đặt nặng suy nghỉ chủ quan v. Vì như bác nói giờ dịch vụ gì cũng có nó ai cũng biết đến nó nên cả bà bán rau ngaoif chợ cũng mua nó mới làm giá tăng ảo như v đấy. Thử nhìn thằng vin ngoài cái bds có cái gì làm ăn ra hồn. P/E thể hiện kỳ vọng cao nhưng P/E 75 thì kỳ vọng tăng trưởng 100% mỗi năm à. Bạn nhìn thực tế đi nó có tăng nổi như v không. Vic này nói thật chẳng khác gì Ros để tay to kéo thả đánh phái sinh thôi
Được gửi từ iPhone - vozForums

kynhonglongbong

Reaction score
0
Graooo said:
Đầu tư mà đặt nặng suy nghỉ chủ quan v. Vì như bác nói giờ dịch vụ gì cũng có nó ai cũng biết đến nó nên cả bà bán rau ngaoif chợ cũng mua nó mới làm giá tăng ảo như v đấy. Thử nhìn thằng vin ngoài cái bds có cái gì làm ăn ra hồn. P/E thể hiện kỳ vọng cao nhưng P/E 75 thì kỳ vọng tăng trưởng 100% mỗi năm à. Bạn nhìn thực tế đi nó có tăng nổi như v không. Vic này nói thật chẳng khác gì Ros để tay to kéo thả đánh phái sinh thôi

Được gửi từ iPhone - vozForums
Vin ngoài bđs ra thì vinmec, vinmart giờ mọi người dùng ầm ầm và bản thân biz nó cũng lãi ầm ầm, bác nói ko ra gì như kìa thì chịu bác r :byebye::byebye:, nói chung thôi tranh luận cũng ko để làm gì nhiều, quan trọng ae có tiền để tiêu hay không thôi :byebye:, phân tích lòng vòng chán chê rồi thì realise về giá vẫn là quan trọng nhất, em cũng ko cầm VIC nên chỉ đóng góp vài ý kiến nhỏ lẻ thế thôi :byebye::byebye:

xa hoi chu nghia 3

Reaction score
0
Dragon9x said:
Đọc trên này thấy nhiều bác ham VIC nhỉ?

ROE năm 2017 được có 8,85%, hơn lãi suất Ngân hàng một tẹo, trong khi nợ lên đến 75% tổng tài sản.
ROCE được 0,13%
ROA được 2,25%
EPS 3 năm nay đều chỉ dưới 2000 đồng.

Đồng ý nó là cổ phiếu lớn, thanh khoản cao, có tiềm năng tăng trưởng với các dự án mới của VIN, nhưng hệ số sinh lời của nó quá thấp, dù công nợ cao.

Tính ra PE tận 75, một con số cao khủng khiếp.

Trong khi các cổ phiếu hot khác như:
VJC (Vietjet) PE có hơn 20, ROE tận 61,16%, EPS năm rồi là 10.000đ.
MWG (Thế giới di động) PE chưa đến 15, ROE tận 45,24%, EPS năm rồi là 7.130đ. ...

Hiện cổ phiếu VIN đang quá đắt, còn nếu các bạn chỉ lướt sóng thì thôi, ko nói. Nhưng lướt sóng không cẩn thận phí giao dịch ăn hết sạch lợi nhuận. Càng giao dịch nhiều chỉ béo mấy công ty chứng khoán thôi.

Gửi từ Xiaomi Redmi 5 Plus bằng vozFApp
đầu tư chứng khoán quan trọng nhất là xu hướng, nếu cp trong xh TĂNG thì dù giá CAO, ĐẮT thì vẫn có LÃI, còn trong xh GIẢM thì giá có THẤP, RẺ vẫn sẽ LỖ :chaymau:

xa hoi chu nghia 3

Reaction score
0
Dragon9x said:
Đọc trên này thấy nhiều bác ham VIC nhỉ?

ROE năm 2017 được có 8,85%, hơn lãi suất Ngân hàng một tẹo, trong khi nợ lên đến 75% tổng tài sản.
ROCE được 0,13%
ROA được 2,25%
EPS 3 năm nay đều chỉ dưới 2000 đồng.

Đồng ý nó là cổ phiếu lớn, thanh khoản cao, có tiềm năng tăng trưởng với các dự án mới của VIN, nhưng hệ số sinh lời của nó quá thấp, dù công nợ cao.

Tính ra PE tận 75, một con số cao khủng khiếp.

Trong khi các cổ phiếu hot khác như:
VJC (Vietjet) PE có hơn 20, ROE tận 61,16%, EPS năm rồi là 10.000đ.
MWG (Thế giới di động) PE chưa đến 15, ROE tận 45,24%, EPS năm rồi là 7.130đ. ...

Hiện cổ phiếu VIN đang quá đắt, còn nếu các bạn chỉ lướt sóng thì thôi, ko nói. Nhưng lướt sóng không cẩn thận phí giao dịch ăn hết sạch lợi nhuận. Càng giao dịch nhiều chỉ béo mấy công ty chứng khoán thôi.

đầu tư chứng khoán quan trọng nhất là xu hướng, nếu cp trong xh TĂNG thì dù giá CAO, ĐẮT thì vẫn có LÃI, còn trong xh GIẢM thì giá có THẤP, RẺ vẫn sẽ LỖ :chaymau:

hellcha

Reaction score
0
nguyenduhn said:
Cổ tức sẽ tự vào tài khoản thím nhé :byebye:
Tài khoản là tài khoản ck phải ko bác. Sao kiểm tra chuyển khoản tiền trong 2 tháng lại ko có ta.:sweat:

granthef830

Reaction score
0
hellcha said:
Tài khoản là tài khoản ck phải ko bác. Sao kiểm tra chuyển khoản tiền trong 2 tháng lại ko có ta.:sweat:
Bạn vào mục thực hiện quyền sẽ thấy ngày tiền cổ tức về

Dragon9x

Reaction score
0
xa hoi chu nghia 3 said:
Ah, tức là xu hướng tăng thì mua, còn xu hướng giảm thì bán :D.
Xác định đúng xu hướng, biết khi nào mua, khi nào bán khó bỏ xừ :(
Mình ngược lại, và nắm cp trong trung hoặc dài hạn, ko quan tâm biến động ngắn hạn. Cách đầu tư khác nhau nên cách nhìn nhận khác nhau.

xa hoi chu nghia 3

Reaction score
0
Dragon9x said:
Ah, tức là xu hướng tăng thì mua, còn xu hướng giảm thì bán :D.

Xác định đúng xu hướng, biết khi nào mua, khi nào bán khó bỏ xừ :(

Mình ngược lại, và nắm cp trong trung hoặc dài hạn, ko quan tâm biến động ngắn hạn. Cách đầu tư khác nhau nên cách nhìn nhận khác nhau.

bạn chỉ quan tâm đến yếu tố CƠ BẢN mà bỏ qua XU HƯỚNG KỸ THUẬT, còn tôi kết hợp cả 2, dùng CƠ BẢN để loại bỏ cp kém chất lượng dù XH KỸ THUẬT là TĂNG, và dùng KỸ THUẬT để xác định XU HƯỚNG, loại bỏ cp XH GIẢM dù yếu tố CƠ BẢN TỐT. :byebye:
Hãy nhìn vào MWG và VIC là vd điển hình, MWG yếu tố CƠ BẢN TỐT nhưng XH KỸ THUẬT là GIẢM nên mãi ko ngóc lên đc, trong khi VIC có yếu tố CƠ BẢN khá tốt dù ko bằng MWG nhưng XH KỸ THUẬT TĂNG nên giá TĂNG TRƯỞNG TỐT :byebye:

Blue.man

Reaction score
0
mình chơi bằng tiền của mình thì cứ kệ nó thế, bao giờ nó lên thì bán ra ko đc à thím? có chơi đòn bẩy vay lãi suât đâu mà sợ. em ko hiểu lắm

trung_haui

Reaction score
0
Blue.man said:
mình chơi bằng tiền của mình thì cứ kệ nó thế, bao giờ nó lên thì bán ra ko đc à thím? có chơi đòn bẩy vay lãi suât đâu mà sợ. em ko hiểu lắm
thường thì ko kệ đc đâu :byebye:
vì ngay từ đầu mục đích đã là kiếm lãi mà

hoặc là mua phát, đóng bảng ngay, ko xem giá ko xem tin ko xem gì hết thì giữ đc. (với ng mới, ng có kinh nghiệm e ko tính đến)