[Chuyện thật] Đừng để con ciu làm mù con mắt ae ạ

vinh91

Reaction score
1
ctfore said:
Xem thớt cũng đã lâu. Đến nay,mình thấy không cần tư vấn ông thớt nữa. Ông thớt dứt khoát cưới vợ đi , chỉ có cách đó. Ông thớt cứ ngồi soi mói, tức ăn , giận ở con bé nhà người ta trong khi nó sắp là vợ mình.
Ông chả khác gì mấy cô thiếu niên chuẩn bị lấy chồng thì bứt rứt, lưỡng lự với bố mẹ. Còn thiếu mỗi việc khóc "con không đám cưới đâu, con ở với mẹ thôi" là chủ thớt chưa làm.

Chán thật!!!
t cũng đéo hiểu luôn.cái thớt này có kéo dài ra đến gần 70 page mà loanh quanh chỉ có kể nhà con kia xấu xa.trap này kia
trong khi thớt vs vợ nó đam mê chịch nhau thì tư vấn mẹ j?:go:sự việc xảy ra đều do cả 2 mong muốn thì còn muốn j nữa
nhà thớt nó giàu theo lời kể.vài 3 căn nhà thì lấy 1 cái ra mà ở tạm rồi cày tiền trả ông bà nó.nhà đấy có phải của nó đâu mà sợ con vợ nó cướp:go:toàn cái chuyện vặt vãnh.kiểu này ở chung vs nhà nội thì mâu thuẫn lúc đó mới nhiều hơn đấy

Đại bàng

Reaction score
1
ctfore said:
Xem thớt cũng đã lâu. Đến nay,mình thấy không cần tư vấn ông thớt nữa. Ông thớt dứt khoát cưới vợ đi , chỉ có cách đó. Ông thớt cứ ngồi soi mói, tức ăn , giận ở con bé nhà người ta trong khi nó sắp là vợ mình.
Ông chả khác gì mấy cô thiếu niên chuẩn bị lấy chồng thì bứt rứt, lưỡng lự với bố mẹ. Còn thiếu mỗi việc khóc "con không đám cưới đâu, con ở với mẹ thôi" là chủ thớt chưa làm.

Chán thật!!!
E cũng bận ko update thông tin lên post #1 được nên chắc các thím ko đọc kỹ. Chưa có một câu nào ở đây e nói là ngừng cưới hay hủy hôn gì, thậm chí e chấp nhận cưới sớm, không vấn đề, nên các thím đừng bảo e nhùng nhằng. Còn các thím trên này muốn biết thêm thông tin để đánh giá đúng tình hình thì e kể thực tế thôi, chứ chả kêu ca gì ở ngoài, kêu làm gì cho người ta càng cười mình ngu.

vinh91 said:
t cũng đéo hiểu luôn.cái thớt này có kéo dài ra đến gần 70 page mà loanh quanh chỉ có kể nhà con kia xấu xa.trap này kia
trong khi thớt vs vợ nó đam mê chịch nhau thì tư vấn mẹ j?:go:sự việc xảy ra đều do cả 2 mong muốn thì còn muốn j nữa
nhà thớt nó giàu theo lời kể.vài 3 căn nhà thì lấy 1 cái ra mà ở tạm rồi cày tiền trả ông bà nó.nhà đấy có phải của nó đâu mà sợ con vợ nó cướp:go:toàn cái chuyện vặt vãnh.kiểu này ở chung vs nhà nội thì mâu thuẫn lúc đó mới nhiều hơn đấy
Thím chắc ít đi thuê nhà. Bây giờ hợp đồng thuê nhà ký tính bằng năm, nhà người ta dọn về ở bao nhiêu lâu nay rồi, đùng phát muốn phá hợp đồng đuổi có phải dễ đâu, kể cả chấp nhận đền hợp đồng thì người ta cũng cứ ở đấy, khi nào người ta tìm được chỗ ở mới họ mới chuyển đi được chứ, giờ bốc đồ nhà họ ném ra đường được à?

thangfrank

Reaction score
0
tao di SH co sao ko said:
Nguyên nhân sâu xa chính là tình dục sao. Hồi xưa cũng yêu say đắm em ex, mỗi lần làm tình mình đều vét máng cho e nó lên đỉnh (ít cũng phải 10p), mà lúc nó bj lại mình đc 1 2p xong kêu đc chưa mỏi mồm, nói kiểu j cũng ko đc, lúc chịch chỉ có nằm ngửa bảo e thích nhanh vs mạnh còn méo bao h chủ động lại với mình. Chịch 10p lại kêu đau vs mệt, méo hiểu kiểu j. Bực mình vl, sau này e nó cưới thằng yếu sinh lý có khi hợp
Hỏi khí k phải, e ấy tạng ng mình dây cây cảnh ah

vinh91

Reaction score
1
Đại bàng said:
E cũng bận ko update thông tin lên post #1 được nên chắc các thím ko đọc kỹ. Chưa có một câu nào ở đây e nói là ngừng cưới hay hủy hôn gì, thậm chí e chấp nhận cưới sớm, không vấn đề, nên các thím đừng bảo e nhùng nhằng. Còn các thím trên này muốn biết thêm thông tin để đánh giá đúng tình hình thì e kể thực tế thôi, chứ chả kêu ca gì ở ngoài, kêu làm gì cho người ta càng cười mình ngu.

Thím chắc ít đi thuê nhà. Bây giờ hợp đồng thuê nhà ký tính bằng năm, nhà người ta dọn về ở bao nhiêu lâu nay rồi, đùng phát muốn phá hợp đồng đuổi có phải dễ đâu, kể cả chấp nhận đền hợp đồng thì người ta cũng cứ ở đấy, khi nào người ta tìm được chỗ ở mới họ mới chuyển đi được chứ, giờ bốc đồ nhà họ ném ra đường được à?
chán thật.31 tuổi rồi đó.chưa xa rời bố mẹ 1 ngày nào à?:go:
đi thuê nhà mà ở đi.vẫn là tiền thuê nhà đó thì chui ra ngoài mà thuê tạm.1 cái ở hn cho thuê cũng phải hơn chục củ, vài cái thì chả mấy chục.cái đống đó bảo ông bà cho bọn con vay. ra ngoài mà làm thêm trả nợ đi.kiếm mịa cái nhà đất ngõ ngách mà ở.tiền thì ít rồi thì cứ liệu mà tính

xin.dung.hoi.vi.sao

Reaction score
1
Myself said:
Với con vợ này mới lấy về phải rắn, không nó dậy ngược lại mình. Không dạy được nó thì toang.

1) Phải lì, ít nói , nói gì là phải làm, không được đổi ý, phải giữ cái uy

2) Hỗ trợ vợ vừa phải, ông cứ cắm đầu vào công việc, vợ nó phải tự học lấy điều tốt.

3) Nói chuyện đạo lý nhiều vào

4) Có con cái, chửa đẻ đàn bà sẽ rất vất vả, nhưng chính vất vả mới lên người, mới hiểu giá trị của cuộc sống, đừng thấy nó vất vả mà chiều nó là hỏng hết bánh kẹo

5) Lúc nào cũng bí tiền, để 2 đứa tự xoay xở, đừng có tiêu tiền như đại gia , sau này nó ăn quen thói ăn bám, hoang phá hoại lại tự trách hối không kịp

Gửi từ Samsung SM-G610F bằng vozFApp
Thím này advise kinh nghiệm đấy :gach::gach::gach:

Theo mình thím thớt nên rắn ngay từ đầu, đặc biệt chuyện tài chính, để nhà bên đấy hiểu là không lợi dụng vô điều kiện tài chính từ nhà thím được.

Còn về tình cảm thì không nên quá săn siu, cũng cứ cư xử đàng hoàng, chăm sóc con cái chu đáo :beauty::beauty::beauty:

Quan trọng nhất là chủ thớt cần luôn tỉnh táo, chủ động cư xử đúng mực với tất cả các bên, và đừng bao giờ để mình rơi vào tình trạng tương tự thế này thêm 1 lần nữa :sweat::sweat::sweat:

Reaction score
0
Đại bàng said:
Mình vào voz cũng lâu lắm rồi những toàn tàu ngầm, đọc bài vui vui chứ chả post gì bao giờ, thi thoảng cũng đọc vào những chuyện mà ae tự nhận là ngu, thì mình đọc xong cũng cười khảy và nghĩ "Đời mình sẽ ko bao giờ vậy". Thế mà xong đúng là ai cũng có cơn ngu đột xuất dù cả đời có thể khôn ngoan, nay ngồi làm vài chén xong viết ra mấy dòng này để ae chửi mình ngu cho ae vui, chứ mình cũng biết mình ngu rồi.
Nói qua về bản thân mình, ngoại hình ổn, học hành cũng tử tế, công việc cũng tương đối, lương ko phải gọi là dạng top winner voz nhưng cũng đủ để ăn tiêu và có tích góp, có obg phụ thêm vào thì chuyện 1 vài năm nữa mua nhà ở riêng là ko phải nghĩ. Gia đình thì ở khu trung tâm HN, sổ đỏ vài cái, cái ở cái cho thuê, không có nợ nần gì hay nghiện ngập gì. Vân vân và mây mây, tóm lại là ổn áp.
Cuộc đời mình đến năm nay là 31 tuổi, mặt ko già nhưng mà quả cà thì cũng không còn trẻ, theo như các cụ dọa thì ko lấy nhanh sau này nó teo lại, đẻ cũng vất vả, thế nên là sau quãng thời gian yêu đương vui giao lưu, bắt đầu đi vào vòng lựa chọn chắc chắn và nghiêm túc tí. Các mối mai giới thiệu cho thì cũng lắm, phần lớn các em đều thuộc dạng lý lịch rõ ràng, vì toàn người quen dắt dây, cơ mà tính mình lại không thích sự xếp đặt, nên quyết định tự đi tìm trong những mối quen đã có. Hơi khoai vì mấy em kém mình ít tuổi thì đều đã chống lầy, mà kém nhiều tuổi quá thì các em lại chưa thích lập gia đình, chỉ còn sót lại vài em để lọc.
Đầu tiên, mình rất bồ kết một em, xinh, cao ráo, thông minh, sang chảnh, chưa biết tiền từ đâu nhưng hình insta lúc nào cũng phải có đồ hiệu, du lịch khắp nơi. Mối này là quen sơ sơ từ lâu, cũng biết qua qua là bố em làm cán bộ, đi học nước ngoài về, nên chắc là tiền gia đình cho chứ cũng ko thể rơi vào nhóm hoa rơi cửa phật, 1 quật 5 trăm như mấy em hay post hình du lịch tự túc. Ấy cơ mà e ấy lại ở SG, hơi xa xôi quá nên câu chuyện mới dừng ở mức đò đưa qua chat chit đùa cợt vài câu giữ thiện cảm chứ chưa có gặp lại bao giờ, ấn tượng là khá tốt.
Thế rồi thì nước xa không cứu được lửa gần, gái đẹp thông minh có duyên ở xa thì vẫn cứ là ở xa, thế nên là tặc lưỡi nghĩ bụng để đấy 1 2 năm nữa xin chuyển công tác vào chi nhánh trong SG rồi triển sau, ẻm còn trẻ, chắc cũng chưa có chuyện theo chồng bỏ cuộc chơi ngay được. Và mình quyết định dò xét các mối khác ở biên độ dao động gần gũi hơn, thế nào được ngay một em cũng cao ráo, xinh xinh, không có duyên bằng em kia nhưng cũng có vẻ khá ổn về tài chính, vậy là quyết định giao lưu.
Em này thì nói thực là biết cũng tương đối lâu nhưng chỉ dừng ở mức gặp mặt một vài lần trong một số dịp vô thưởng vô phạt, lần này quen là do ẻm vô tình comment vào trong status đêm khuya, rảnh rỗi inbox tán phét chơi, thế nào mà lại bập. Sau một thời gian tìm hiểu lại qua qua lại, cả hai cũng đi đến bước rất thuận ý trời: Xếp hình. Nói thêm thì chuyện XH này của e và mình thực sự hợp nhau kinh người, cả hai đều rất cởi mở, chia sẻ, chịu khó phê bình và tự phê bình để kiện toàn bộ máy sung sướng. Cả hai lại có chung quan điểm chê trà đá và quá thích nhân trần, nên là cùng đồng ý sử dụng biện pháp tránh thai tính ngày để đảm bảo trải nghiệm tốt nhất, còn tất nhiên những ngày nguy hiểm thì vẫn cứ là phải cẩn thận. Em bảo chu kỳ của em rất ổn nên phương pháp này có thể gọi là tin cậy, kết hợp việc cho ra ngoài thì không có gì phải nghĩ.
Ấy thế mà đời ko phải như mơ, vốn chỉ định giao lưu với em một thời gian rồi quay đi, để lại cho nhau những kỷ niệm đẹp, mà lại không được như dự kiến.
Em dính bầu.
Và sau này mới biết rằng có một lần làm, dù chưa đến ngày an toàn, nhưng vì thích nhân trần (hoặc do em cố tình để dính, giờ cũng k biết nữa), nên em đã ko nói với mình, lại còn chọn tư thế cưỡi ngựa khi mình sắp về đích, để mình ko có cơ hội rút ra như bình thường.
Là đàn ông dám làm dám chịu, khi em nói muốn giữ và con em cần có bố, mình quyết định đồng ý, nghĩ rằng thôi thì cuộc đời đã xô thì mình đành đẩy, không trách ai, thằng nhỏ bắt thằng lớn vào cũi sớm thì chẳng lẽ lôi nó ra chặt.
Ấy thế mà đời ko phải như mơ, lần nữa. Hôm vừa rồi mới về nhà em lần đầu, nhà ở Hải Dương, trước em khoe nhà em ở thành phố Hải Dương, về nhà em mới thấy đúng thật là TP, nhưng trong một con ngách qua vài lần ngõ, sâu hút hút, oto con phải dừng ở đường lớn rồi đi bộ vào. Nhà em thì tối như hũ nút, tường rêu mốc hôi rình, hơi bé theo chuẩn của HN, còn ở chuẩn của vùng ấy thì là tương đối tiết kiệm không gian. Cả bố và mẹ em đều không có nguồn thu nào ổn định, ông bố lại còn hút thuốc lá như trĩ, ho sòng sọc, nghe bảo có bệnh về phổi mà vợ con không nói được, vẫn cứ hút. Chuyện dính bầu, e đã thông báo với mẹ em, nên khi trà dư tửu hậu, bố em vừa ra ngoài đi mua thuốc hút, mẹ em đã đề cập với mình đến chuyện phải cưới thật là sớm, kẻo để lâu hàng xóm dị nghị, và bảo mình về thưa chuyện với gia đình bên ấy, chuẩn bị nhanh kẻo không kịp.
Mình lên xe chạy về nhà mà như người mất hồn, cuộc đời mình trước nay rất chăm làm việc thiện, mà bị anh Nghiệp quất cho cái hơi đau. Lại chủ quan, dắt em về ra mắt gia đình bên mình nói chuyện nghiêm túc trước khi về nhà em, thành ra giờ các cụ bên này đã mừng quá, đi gọi điện báo sơ sơ cho ae họ hàng chuẩn bị tinh thần rồi, ko thể rút lại được nữa.
Hai ngày hôm nay ngồi ngẫm nghĩ thấy cuộc đời trước mắt mù mịt quá, tự dưng đèo bòng gánh nợ, chẳng biết làm thế nào. Nói dại mồm nhìn ông bố em như kia, ít nữa đổ bệnh ra lúc nào ko biết, thì lại tiền tấn rót vào mà chữa, chẳng nhẽ bảo lấy vợ không có trách nhiệm với nhà vợ?
Mà đấy là mới chuyện ngoài da, còn bên trong cũng đau đầu ko kém, trước kia còn đang tìm hiểu nhau thì em không nói gì, giờ chuẩn bị cưới về đã bắt đầu đề cập chuyện muốn ở riêng, ra ngoài mua nhà. Bố tổ sư, tiền ở đâu bây giờ? chắc chắn là ko mong bên ngoại nhả ra được đồng nào.
Thôi nói nữa thì chả biết còn viết đến bao giờ, chào các thím, em dừng bút ở đây để còn ra kia quất chim vào cột điện cho nó nhớ, để không tái phạm lần sau, à mà làm gì còn lần sau nữa.:sosad:

#edit 1: Cảm ơn các thím đã nhiệt tình chửi em hết hai mươi mấy trang giấy sau chưa đầy nửa ngày post bài. Để các thím chửi được đúng trọng tâm, em xin note lại các đầu dòng mà hôm qua trong lúc chưa bình tĩnh, chưa kể được rõ:
1. Em không tham lấy vợ giàu để đào tiền nhà vợ, nhưng tính em thích công bằng, ví dụ tương lai mua nhà mua cửa thì tỷ lệ nhà chồng góp 1, nhà vợ ngót nghét cũng phải góp được 0.7 hay 0.8 gì đó, như vậy mới phải đạo. Mà đây thì sang nhìn chỉ thấy tương lai tốn tiền chứ ko có ra tiền.
2. Em không chửi người ta nghèo, nhưng em shock vì cái thực tế và cái phông bạt nó khác nhau. Nghèo có dăm bảy loại nghèo, loại nghèo này là lười ko làm gì cả, dù tuổi hai ông bà bên ấy còn trẻ hơn bố mẹ em nhiều, mà chả làm gì, chỉ ngày ngày ăn xong ôm con chó cảnh hồi rình, xong đi ngủ trưa đến giữa buổi chiều mới dậy rồi đi chém gió quanh xóm. Trong nhà thì động tí chửi bới nhau, chuyện nhỏ nhặt cũng ầm ầm như cái chợ, khác biệt hoàn toàn phông văn hóa với nhà em, mọi người đều đối thoại nhẹ nhàng.
3. Em lên đây than vãn để bớt stress bản thân và cho các ae chưa trải qua một cái lời cảnh tỉnh thôi, chứ ở ngoài là đã đưa về ra mắt hết trong gia đình, hai nhà đã định ngày qua nói chuyện nghiêm túc rồi, hôm trước em đi tiền trạm về mới điếng người, còn chưa biết có nên nói trước với bố mẹ về hoàn cảnh bên ấy ko. Sợ nói ra các cụ lại phiền lòng vì nghĩ mình đang nản.

#edit 2: Cập nhật thêm cho các thím là nhà gái đã đi xem thầy xem thợ gì đó, khá là sùng tín nên cho yêu cầu phải cưới ngay lập tức trong tháng giêng âm lịch này, nếu không sau này sẽ tán gia bại sản, vợ chồng ly tán.:sosad:
tóm tắt: anh nhà giàu đẹp trai, là đại gia, tiền tiêu thả ga
còn em thì nghèo khó, tiền chẳng có,....
em gái úp sọt anh trai cho có thai xong bắt cưới

thôi chia buồn cùng thím

xinchao123

Reaction score
0
Lokavidu2 said:
Theo ý kiến cá nhân của mình, cũng là đúc kết từ việc quan sát trong vài năm hành nghề. Hôn nhân hiện đại chia làm 3 giai đoạn:

Giai đoạn đầu khi mới kết hôn: Khởi đầu của giai đoạn này thì khỏi nói nhé, yêu nhau nồng nàn, mọi thứ như trong mơ. Khúc giữa của giai đoạn này là lúc đứa con đầu tiên chào đời, lúc đấy mọi thứ bắt đầu khó khăn dần, nếu không có 1 tiềm lực kinh tế vững mạnh. Phần cuối giai đoạn là lúc đứa con bắt đầu đi học, và có thể có đứa tiếp theo, lúc này cơm áo gạo tiền nó là cái gì đó chi phối kinh khủng. 2 người sẽ phải làm việc rất cật lực để trang trải mọi thứ. Khi đó, tự nhiên cảm xúc tình yêu, tình dục cũng bắt đầu đi xuống. Nói chung, đây là giai đoạn mà tiền tài chi phối khá nhiều. Nhưng nếu hai vợ chồng vẫn có sinh hoạt đều đặn, mọi vấn đề tự nhiên giải quyết đơn giản lắm. (Mình cũng đã tư vấn 1 vụ ly hôn, sau khi thấy vấn đề chưa quá căng thẳng, mình động viên anh chồng (về cơ bản, vụ nào mình cũng động viên để họ quay lại với nhau), rồi tâm sự tìm cách tháo gỡ. Rồi sau đó anh chồng nghe theo lời khuyên của mình, book 1 chuyến du lịch trong nước, gần thôi, bảo là 2 đứa đi để nói chuyện với nhau xem có cách nào giải quyết nữa không. Rồi mang theo cả rổ đồ cosplay (y tá cảnh sát giáo viên các kiểu) Sau chuyến du lịch tung tóe đó, 2 vợ chồng lại hòa với nhau. Chồng gặp mình tay bắt mặt mừng bảo: "Em đúng ngu anh ạ, cứ nghĩ mệt nên chẳng động chạm gì nhau, nhưng sau mới thấy giải quyết nhiều vấn đề) Cũng có những lúc không được như vậy, cụ thể là chuyện đi xa hơn khi vợ hoặc chồng, hoặc cả 2, trong lúc chán nản lại tìm được 1 đối tượng mới, lúc đó rất khó để cứu vãn. Tóm lại, nếu biết cân đối giữa công việc và thời gian dành cho nhau, sẽ êm đẹp qua giai đoạn này.
Giai đoạn giữa hôn nhân: Giai đoạn này hai vợ chồng bắt đầu qua được những khó khăn về mặt kinh tế. Cuộc sống dần ổn định hơn, có sự tích cóp hơn. Cũng chính vì thế, các mối quan hệ dần mở rộng hơn. Trong giai đoạn này rất nhiều người mình đã từng gặp, mà khi được hỏi, đều có mối quan hệ khá tốt với con cái, và có tư tưởng: Trẻ hóa 1 chút để gần gũi với các con. Họ cũng tập chơi mạng xã hội, rồi uống trà sữa, dùng các từ hot trend v.v... Chính vì thế, tự nhiên họ cảm thấy bản thân mình cũng khá "mới". Họ bắt đầu chán những thứ cũ kỹ, mà cũ nhất là người bên cạnh mình. Hỏi ra, cuộc sống tình dục của 2 vợ chồng đã lạnh nhạt, chả có cái quái gì mới cả. Rồi dần dần, sẽ đến ông ăn chả bà ăn nem, và rồi kết thúc. Nhưng cũng có những người chấp nhận việc đó, họ coi như không biết, tiếp tục chung sống với nhau để vì con cái (trường hợp này còn là người nhà mình luôn)
Giai đoạn cuối cùng: giai đoạn đầu bạc răng long. Tất nhiên lúc này, đời sống tình dục đối với đa số người nó không còn là có thể nữa. Cũng chẳng là vấn đề tác động gì đến tâm lý cả. Nên đã vượt qua 2 giai đoạn trên, người ta tự nhiên thấy sống với nhau vì thói quen, vì đã bao năm gắn bó. Nhưng cũng có người, đời sống tình dục vẫn khỏe, nhưng đây chỉ là số ít, chính vì thế mà đối tác của họ thường sẽ không được như vậy. Nên kết cục là cũng tìm một bến bờ mới (mình cũng đã giải quyết 3 vụ kiểu như này rồi, 2 lần là bà chủ động, 1 lần là ông chủ động)

Thực ra, giai đoạn cuối cùng, mình ít tiếp xúc hơn hẳn. Chủ yếu là từ quan sát các cặp ông, bà. Nên có thể đánh giá không được chính xác lắm. Nhưng về căn bản, điểm chung của 3 giai đoạn trên, và cũng là thứ chi phối một cuộc hôn nhân có hạnh phúc hay không hạnh phúc, nói thế nào thì cũng là tình dục, không hơn, không kém. Lý do hôn nhân xưa các cụ dễ sống với nhau đầu bạc răng long được, lúc đó do một phần yếu tố định kiến xã hội thời đó. Ngoài ra vào thời đó, điều kiện để tiếp xúc hay tiếp cận với một niềm vui mới là rất hạn chế, cũng chẳng có điều kiện mà tham khảo, người ta vẫn ý nhị chuyện tình dục, ngại chia sẻ, ngại nói ra. Chính vì thế mà có sao thì dùng vậy, chả có ý niệm gì về việc bỏ nhau cả.
cám ơn ông

EmTraiPhongTom4

Reaction score
0
Lấy vợ hồi đầu năm và xin chia buồn cùng thớt
Ko cái ngu nào bằng cái ngu chui đầu vào rọ :shame:

via vozForums for iPhone