Chuẩn bị chia tay người yêu, buồn quá các bác ạ. Theo các bác em nên làm như thế nào cho đúng

dohangocanh

Reaction score
0
Buồn vãi các bác ạ, em và gấu là bạn cấp 3, yêu nhau được 2 năm nay rồi. Gấu là thì người yêu đầu tiên của em, còn gấu thì hồi đại học đã từng yêu 1 lần nhưng không đi đến đâu, mối tình cũng chóng vánh, gấu bảo hồi đó cũng chỉ yêu chơi cho biết, tình cảm không có nhiều, cũng chẳng xác định gì cả. Em học y còn gấu thì học kinh tế, ra trường đi làm trước em 2 năm, em thì mới ra trường năm ngoái nhưng gia đinh cũng có điều kiện nên cho em đi học tiếp thêm 1 năm, tháng 7 năm nay mới về nhà làm. Công việc vs sự nghiệp của gấu thì tương đối ổn định và thăng tiến nhanh, vất vả 1 chút vì làm NH, nhưng khá có duyên với công việc, lương lậu ổn. Em thì gia đình có phòng khám, nên vừa đi học trên Hà Nội, cuối tuần thì về ngồi khám với mẹ. Hai đứa cũng xác định tính chuyện cưới xin cả, tình cảm nói chung tốt đẹp, cũng đều giới thiệu với 2 bên gia đình cả rồi, chỉ chờ em về đi làm rồi sang năm được tuổi là 2 bên gặp nhau chính thức. Chuyện cũng chẳng có gì nếu gấu không đòi ra ở riêng. Trước đó thì gấu cũng đã nhiều lần nói chuyện này rồi nhưng nói rồi lại thôi, gấu bảo chỉ đồng ý ở riêng lúc đầu thôi còn sau khi sinh con rồi muốn chuyển ra ngoài. Em thì là con trai trưởng, từ bé em đã xác định là ở với bố mẹ rồi, vừa là em thích thế, vừa là trách nhiệm của em nữa. Gấu thì nhất quyết không chịu, bảo muốn có cuộc sống riêng rồi độc lập kinh tế với bố mẹ em ( nói thật là em bây giờ mang tiếng ngồi khám cùng mẹ nhưng mẹ em vẫn làm là chủ yếu, em thì vẫn chỉ đang thuộc dang học việc, giúp việc thôi ), gấu muốn chuyển hẳn ra ngoài để không phụ thuộc vào gia đinh.
Bọn em cãi nhau từ hôm chủ nhật vừa rồi, đến trưa nay em cố thuyết phục lại gấu một lần nữa mà không được, tuy em chưa nói chia tay nhưng xác định là thôi đến 90% rồi. Em hơi buồn vì gấu có nghĩ đến cảm nhận của em không, vì em cũng biết con dâu ở cùng bố mẹ chồng là thiệt thòi nên em cũng rất thương gấu.
Bố mẹ em cũng khá quý gấu, cơ bản cũng không chê điều gì ( một phần vì tin tưởng lựa chọn của em )
Em có cảm tưởng vì gấu đi làm trước, thu nhập cũng thuộc dạng khá ( bọn em ở tỉnh nên có khi cũng thuộc dạng cao ấy ạ ) nên có tư tưởng độc lập các bác ạ. Cũng có thể do hoàn cảnh của gia đình gấu nên gấu mới mạnh mẽ cương quyết như vậy ( bố gấu mất sớm, một mình mẹ gấu nuối 2 chị em gái gấu) ngay từ hồi đại học khi em chỉ biết đến học với chơi thì gấu đã phải nghĩ cách kiếm tiền rồi. Dù nhà em có điều kiện hơn nhà gấu thật nhưng cảm tưởng khi 1 đứa đã có công việc và sự nghiệp của riêng mình còn em thì mới chỉ đi những bước đầu tiên trong sự nghiệp, việc chính thức còn chưa có mà em cảm thấy thất bại quá, đành rằng có tương lại rộng trước mắt nhưng em vẫn không thể bỏ qua suy nghĩ đấy được. Liệu gấu có đang coi thường em không các bác nhỉ ?
Bạn bè thì phải đối mối quan hệ của em với gấu ngay từ đầu rồi, công việc 2 đứa thì bận rộn, trong khi em có khả năng kiếm một người phù hợp với mình hơn gấu rất nhiều lần, thậm chí còn hỗ trợ cho sự nghiệp của em sau này nữa.
Theo các bác em có nên chiều theo ý gấu không ạ, vì nói thật em còn yêu gấu rất nhiều, nhưng nghĩ đến bố mẹ nuôi mình cả đời mà đùng cái cưới vợ xong lại đòi chuyển ra ngoài thì lại không đành ( nhà em mới xây lại 2 năm nay xong, mục đích cũng là để cho em cưới vợ)
Nếu câu cú văn vẻ có gì không ổn thì các bác bỏ qua cho em nhé.

chifu

Reaction score
0
Tùy hoàn cảnh thôi thớt... Hay dọn ra ở riêng đi, khi nào có con cái khổ hơn xíu thì có thể gấu sẽ suy nghĩ lại.. Chưa có gia đình con gái thường thế đấy, có con 2 3 đứa rồi sẽ khác.. Lúc đó sẽ thấy cả đại gia đình vui hơn..
Mình hiện ở chung ba mẹ và vợ với 2 con.. Đi làm quần quật nếu không có ba mẹ thì quả thật sẽ rất mệt...
Tùy hoàn cảnh mà sống..
Đừng cố ép uổng ai điều gì.. Một lúc nào đó họ sẽ ngộ ra thôi... Đừng bao giờ áp đặt suy nghĩ của mình lên người khác.. :)

ePlay Team

Reaction score
0
Mình từ nói với bố mẹ là gần thì thối mà xa thì thương. Bác cứ để ý xem mình nói có đúng ko? Không phải cứ ở với bố mẹ mới là hiếu thảo. Mình mua nhà ở hn và bảo luôn với bố mẹ là ra chơi thì được chứ ở luôn thì mình không đồng ý . Tính mình tự lập nên thích sống riêng chứ ko thích ở cùng bố mẹ. Còn đạo làm con thì mình vẫn là đủ và đúng là được rồi.

conbimxinh

Reaction score
0
chưa lấy nhau mà cứ tính trc chuyện tương lai thì phần lớn là sẽ tan vỡ :rofl:
Đã cưới nhau đéo đâu mà đã nói chuyện sau này rồi sinh ra xích mích :sogood:

dohangocanh

Reaction score
0
conbimxinh said:
Vầng em cũng thấy thế, thà cứ không nói gì còn hơn
deothieuhiep said:
Địt chán rồi chứ gì :look_down:
Chuyện thật lòng mà bác, không liên quan đến vấn đề giường chiếu gì ở đây đâu. :)

sillyleech1

Reaction score
0
thương nó thì ra ở riêng là tốt nhất. Tao cháu đích tôn, đc ông già xây cho hẳn 1 cái nhà to vật vã mà ở chung 1 thời gian còn đéo chịu nổi. Dm, cứ ở chung với nhau lâu thì mẹ hiền con thảo cũng trở mặt với nhau thôi, mặc dù bản chất 2 bên đéo xấu nhé

susu_hpv

Reaction score
0
conbimxinh said:
cứ nói thế đến lúc cưới mới nảy sinh bất đồng quan điểm còn mệt hơn thím ơi. Thà nói từ đầu đi còn có hướng ( với những đôi xác định sẽ cưới thôi nhé )

ha8101988

Reaction score
0
ko phải cứ sống cùng mới là hiếu thảo đâu :) đại gia đình nó phức tạp lắm. nhưng gấu bạn nó vẻ bướng. lấy về cũng ko ổn đâu