Chia sẽ sửa chữa các bệnh nhẹ trên Mainboard & Vga

vdict

Reaction score
0
Last Updated 27-06-2016 at 21:31
Trước tiên bản thân mình thì chả phải dân điện tử gì cả, tới cả schematic mà cũng chẳng đọc được, nhưng sau thời gian vọc vạch thì có 1 vài cái làm được và share cho AE có thể tự làm ở nhà :sogood:, có nhiều cái mình vẫn chưa ngâm cứu ra, hoặc có những cái làm rồi nhưng quên backup lại thì cũng quên cha cách làm . Topic mang tính chất thảo luận, AE có gì hay hay share cho các thím còn lại coi cho vui, sau này gặp bệnh làm thử.
Lưu ý : mình trình bày theo cách hiểu của mình, sẽ có những từ sai, nếu sai các bạn inbox mình sửa lại giúp cho bài viết hoàn thiện hơn, xin cám ơn:adore:
***Cần và đủ : đồng hồ và card test main (2 cái đồ quỷ này rẽ bèo), vs máy khò, đầu hàn, chì (thix thì mua, tiếc tiền thi thui), nhíp.
[Update 27.06.2016]
*** Main h61m-ds2 rev 3.0 cắm nguồn tự kích, kích lâu main tắt nhưng kích lại ko đc.
Khắc phục : Tháo con này ra cắm nguồn ko tự kích nữa, main kích b thường, reset b thường
________
Còn 1 tình trạng nữa là cắm nguồn main tự chạy nhưng kích tắt, và kích lại vẫn ok, gặp main lỗi đó mình sẽ làm các bạn coi thử.

*** Main boot b thường, reset lại chóp đèn reset liên tục ko lên
Khắc phục : tháo con ic cổng Com
Main restart bình thường

*** Asus nhảy Code 96-98
Thay thử bios cùng model vẫn báo code 96-98
Thay trở bẹ 822 -> boot ok

*** Giga H61 ko kích nguồn được.
-- Cách fix : đá con này thay con khác là xong

**Đối với main H61, khi kích mà beep beep ko nhận 2 khe ram hoặc nhận 1 trong 2 khe thì cứ đè socket coi cho thật kĩ xem có cong chân ko, và cạo cho thật sạch chân socket, còn nếu đã làm 2 điều trên vẫn ko nhận thì coi các chân ram có bị hụt vào trong hay ko, nếu có thì nảy nó ra -> nhận.

**Đối với main h61, bệnh chung là quay tắt, nhưng phải để ý, nếu quay lâu rồi tắt hay quay xong tắt liền.
TH1 : quay lâu, rùi tắt, nhận cpu, đã nóng, nhưng chưa nhận ram, cắm speaker vào thử, beep beep, làm phần trên, quay lâu cpu nóng, ko kêu beep vẫn tắt có thể là do bios nữa.
TH2 : quay vài vòng tắt, đè bios ra hấp diêm trước đã, chưa có máy nạp thì đảo B_bios lên M_bios -> kích lên nghe tiếng beep quen thuộc, nếu đã đảo B_bios lên M_bios vẫn quay vài vòng tắt -> bệnh khác (Tính sau).

**Các bệnh chung của các main từ 775 -> 1156 -> 1155 -> 2011,v.v....
Kích, quạt lắc 1 cái rùi ngưng, ko kích được nữa, gỡ chân 4 pin cpu ra, kích bình thường -> Chập Vcore.
Chỉnh đồng hồ thang 200om, đo các fet (mà các bác gọi là cái phrase gì gì ấy chả biết), đo D-S mà kêu, đồng hồ chỉ 0.x->1.0, 1.1 thì xác định fet chập.
Khắc phục : dùng mỏ hàng khò ra và đóng con khác vào, nếu đóng vào vẫn chập thì gỡ hẵn ra luôn, main vẫn chạy, chập con nào gỡ con đó, chập 2-3c hoặc nhiều hơn thì cứ gỡ từng con rồi đo các con chập còn lại, vì 1 con chập cũng dẫn đến nhiều con chập chung.

Khắc phục : các bạn sẽ dò phần nguồn của cổng pci-ex = của VGA bằng cách do trở kháng của các con tụ, (mức diot)(hình 1) 1 trong 3 con, nếu trở kháng ~ 0 thì tụ đã chập (bốc từng con rồi đo lại xem hết chập hay chưa), 1 trong 3 con đó chập dẫn tới chập nguyên khu (hình 2).

Trước tiên bản thân mình thì chả phải dân điện tử gì cả, tới cả schematic mà cũng chẳng đọc được, nhưng sau thời gian vọc vạch thì có 1 vài cái làm được và share cho AE có thể tự làm ở nhà :sogood:, có nhiều cái mình vẫn chưa ngâm cứu ra, hoặc có những cái làm rồi nhưng quên backup lại thì cũng quên cha cách làm . Topic mang tính chất thảo luận, AE có gì hay hay share cho các thím còn lại coi cho vui, sau này gặp bệnh làm thử.
Lưu ý : mình trình bày theo cách hiểu của mình, sẽ có những từ sai, nếu sai các bạn inbox mình sửa lại giúp cho bài viết hoàn thiện hơn, xin cám ơn:adore:
***Cần và đủ : đồng hồ và card test main (2 cái đồ quỷ này rẽ bèo), vs máy khò, đầu hàn, chì (thix thì mua, tiếc tiền thi thui), nhíp.
[Update 27.06.2016]
*** Main h61m-ds2 rev 3.0 cắm nguồn tự kích, kích lâu main tắt nhưng kích lại ko đc.
Khắc phục : Tháo con này ra cắm nguồn ko tự kích nữa, main kích b thường, reset b thường
________
Còn 1 tình trạng nữa là cắm nguồn main tự chạy nhưng kích tắt, và kích lại vẫn ok, gặp main lỗi đó mình sẽ làm các bạn coi thử.

*** Main boot b thường, reset lại chóp đèn reset liên tục ko lên
Khắc phục : tháo con ic cổng Com
Main restart bình thường

*** Asus nhảy Code 96-98
Thay thử bios cùng model vẫn báo code 96-98
Thay trở bẹ 822 -> boot ok

*** Giga H61 ko kích nguồn được.
-- Cách fix : đá con này thay con khác là xong

**Đối với main H61, khi kích mà beep beep ko nhận 2 khe ram hoặc nhận 1 trong 2 khe thì cứ đè socket coi cho thật kĩ xem có cong chân ko, và cạo cho thật sạch chân socket, còn nếu đã làm 2 điều trên vẫn ko nhận thì coi các chân ram có bị hụt vào trong hay ko, nếu có thì nảy nó ra -> nhận.

**Đối với main h61, bệnh chung là quay tắt, nhưng phải để ý, nếu quay lâu rồi tắt hay quay xong tắt liền.
TH1 : quay lâu, rùi tắt, nhận cpu, đã nóng, nhưng chưa nhận ram, cắm speaker vào thử, beep beep, làm phần trên, quay lâu cpu nóng, ko kêu beep vẫn tắt có thể là do bios nữa.
TH2 : quay vài vòng tắt, đè bios ra hấp diêm trước đã, chưa có máy nạp thì đảo B_bios lên M_bios -> kích lên nghe tiếng beep quen thuộc, nếu đã đảo B_bios lên M_bios vẫn quay vài vòng tắt -> bệnh khác (Tính sau).

**Các bệnh chung của các main từ 775 -> 1156 -> 1155 -> 2011,v.v....
Kích, quạt lắc 1 cái rùi ngưng, ko kích được nữa, gỡ chân 4 pin cpu ra, kích bình thường -> Chập Vcore.
Chỉnh đồng hồ thang 200om, đo các fet (mà các bác gọi là cái phrase gì gì ấy chả biết), đo D-S mà kêu, đồng hồ chỉ 0.x->1.0, 1.1 thì xác định fet chập.
Khắc phục : dùng mỏ hàng khò ra và đóng con khác vào, nếu đóng vào vẫn chập thì gỡ hẵn ra luôn, main vẫn chạy, chập con nào gỡ con đó, chập 2-3c hoặc nhiều hơn thì cứ gỡ từng con rồi đo các con chập còn lại, vì 1 con chập cũng dẫn đến nhiều con chập chung.

Khắc phục : các bạn sẽ dò phần nguồn của cổng pci-ex = của VGA bằng cách do trở kháng của các con tụ, (mức diot)(hình 1) 1 trong 3 con, nếu trở kháng ~ 0 thì tụ đã chập (bốc từng con rồi đo lại xem hết chập hay chưa), 1 trong 3 con đó chập dẫn tới chập nguyên khu (hình 2).

vdict

Reaction score
0
*** Không thể tin được : Fix GTX550TI ko lên hình, GPU nóng chậm khi boot, dùng que đo đo thử cầu chì gần đầu 6 pin -> bị đứt cầu chì, thay vào kích vào, đứt luôn, chập ở đâu đó, ngồi dò trở kháng từ phải qua trái, tụ nạp xả gần 6 pin chập, trở chập, nói chung nguyên dàn ngay khúc 6 pin chập
(gỡ ra hết đã tính sau), chưa bó tay với em nó, đó qua bên trái, fet chập -> hoá ra là mày
, gỡ ra, nguyên dàn bên 6 pin hết chập, thay fet khác, hàn từ từ các linh kiện còn lại -> boot lên hình-> benchmark bình thường, yeah.

***Ngồi mò con GTS450 ko lên hình, GPU nóng chậm khi boot, ko chấp nhận chết GPU của em nó, thế là ngồi dò nát cái mạch, cuối cùng cũng ra, mất trở kháng tại 2 em này, 3 em còn lại đều có trở kháng, khò ra thế vào -> có lại trở kháng -> xuất hình, yeah!

Sửa nhiều VGA rút kinh nghiệm 1 điều, ko xuất hình chưa chắc đã chết GPU, AE lưu ý.

***Chuyện ko ai ngờ :

Vga Asus 9600GT kích main, GPU ko nóng (nóng rất chậm), ko lên hình, tưởng chết GPU thì ko hẳn (vì con này GPU to nếu hở chân GPU sẽ sọc chứ ít khi nào ko lên), khẳng định 70% ko do GPU, ngồi dò dò thì té ra đứt cầu chì.

Cách fix : dùng dây đồng mỏng nối lại (ko nên xi chì thẳng vào tạo cầu nối, vì nếu điện có thay đổi dây đồng có thể đứt, còn xi chì thẳng thì điện áp vẫn qua và làm chết linh kiện) -> kích main vga chạy lại, lên hình.

**Cách xác định nguồn ram, ic giao động CPU :

cấp nguồn ram thì từ fet ra, vậy thì làm sao để phân biệt đc con nào cấp nguồn ram, nguồn ram 2 là 1.8v, ram 3 là 1,5v phải ko, vậy khi xác định đc nguồn thì phải xác định đc vcc của ram đã

vcc ram 2:

vcc ram 3 :

cách xác định nguồn ram :

xác định ic giao động cpu, cái này mình nhìn mình thấy thoai, thấy con nào bé bé cỡ này là ic giao động cpu

==Mainboard :

**Nhận PS2 và không nhận USB trên h61 (trên 775 thì chưa test vì chưa bị) :

Gỡ 2 con này ra là xong -> boot nhận ps2 vs usb

**Nhận PS2 và USB, nhưng khi boot vào hiren boot của USB hoặc ngay phần start windows normaly thì ps2 bị treo.

Thay 2 con tụ tín hiệu, đúng mã trên tụ là xong -> boot hiren hết treo.

chi hieu

Reaction score
0
sẵng bác cho em hỏi, làm sao để nhận biết ra con nào cấp nguồn ram, con nào cấp nguồn cpu trên main ???

CougarPoint

Reaction score
0
vdict said:
...

**Nhận PS2 và USB, nhưng khi boot vào hiren boot của USB hoặc ngay phần start windows normaly thì ps2 bị treo.
Thay 2 con tụ tín hiệu, đúng mã trên tụ là xong -> boot hiren hết treo.
Làm cái này mà kêu ko phải dân điện tử khó tin quá :sweat:

Tiện cho mình hỏi con tụ bé tí như trên thì thay bằng cách nào?

Mấy con tụ điện to cỡ này thì thay ko vấn đề gì

Còn mấy con tụ bé tí trên main mình chưa rõ thay bằng cách nào nếu ko dùng máy.:stick:

pisago

Reaction score
0
Thay bằng cách khò và gắn lại bằng khò hoặc hàn

Cơ bản là bạn này làm theo lỗi chung nên cũng được gọi là thợ mà thợ này gọi là " thợ thay " " thợ phá "

Mà nói đi nói lại thì " thợ chính cống " cũng bắt nguồn từ mấy a thợ này

Một thợ thay đang mông muốn lên thợ mười cống cho biết

ss3000

Reaction score
1
CougarPoint said:

Còn mấy con tụ bé tí trên main mình chưa rõ thay bằng cách nào nếu ko dùng máy.:stick:
Trước xem giới thiệu cái mỏ hàn gì xịn lắm. Thấy nó có 1 cái đầu hàn như cái nhíp, mây con bé tí này nó cứ đặt mỏ hàn vào vào rồi gắp ra nhìn thích vãi. Nhưng mà giá của cái mỏ hàn đấy nhớ là khá đắt, hoặc là nó kiêm cả chức năng khò nữa nên đắt thì phải,

pisago

Reaction score
0
ss3000 said:
Trước xem giới thiệu cái mỏ hàn gì xịn lắm. Thấy nó có 1 cái đầu hàn như cái nhíp, mây con bé tí này nó cứ đặt mỏ hàn vào vào rồi gắp ra nhìn thích vãi. Nhưng mà giá của cái mỏ hàn đấy nhớ là khá đắt, hoặc là nó kiêm cả chức năng khò nữa nên đắt thì phải,
:shame:
Lần đầu nghe

vdict

Reaction score
0
CougarPoint said:

theo mình gọi nó là tụ tín hiệu bạn ạ, chứ ko phải tụ điện, 2 cái này khác nhau :D

vdict

Reaction score
0
chi hieu said:
sẵng bác cho em hỏi, làm sao để nhận biết ra con nào cấp nguồn ram, con nào cấp nguồn cpu trên main ???
cấp nguồn ram thì từ fet ra, vậy thì làm sao để phân biệt đc con nào cấp nguồn ram, nguồn ram 2 là 1.8v, ram 3 là 1,5v phải ko, vậy khi xác định đc nguồn thì phải xác định đc vcc của ram đã
vcc ram 2:

vcc ram 3 :

cách xác định nguồn ram :

xác định ic giao động cpu, cái này mình nhìn mình thấy thoai, thấy con nào bé bé cỡ này là ic giao động cpu :)