Chia sẻ: Nghỉ tập Gym sau gần 10 năm tập

phuongthengoc

Reaction score
1
Đm đang thể dục thể thao điều độ, cách ly xã hội tầm 1 tháng nay cái sức khỏe xuống vl, ăn uống cũng chán hẳn đi

gaaravn

Reaction score
0
Món Deadlift công nhận là nguy hiểm thật. Tập sai là thoái vị đĩa đệm.

Mà thoát vị đĩa đệm thì ko chữa được Vì cái đĩa đệm đấy nó đã vỡ ra rồi.

Mình cũng tập Gym nhưng không tập Deadlift vì nó quá mạo hiểm. Còn nhiều bài tập chân khác mà không cần phải mạo hiểm gánh cả trăm cân đến vậy.

Và mọi người cũng nhầm 1 cái là Gym là tập rất nhiều cơ, chứ không phải chỉ có mỗi deadlift . Tập vẫn rất an toàn.

can1dongten

Active Member
Reaction score
0
Dét líp tiêu chuẩn ( conventional deadlift) trước với mức tạ nhẹ r hãy lên dần. Chủ yếu đúng kỹ thuật r sau mới quan tâm tạ. T tập 3 4 năm chỉ 2 bài deadlift 30 cân tạ thôi. Kỹ thuật đúng thở đúng thì vẫn ăn như thường. Ngoài ra còn có các bài compound khác ko cần gánh tạ.
Giờ đang có dịch t tập bodyweighting với cardio tầm 1 tiếng. Tối chạy bộ (3 ngày 1 tuần) duy trì cơ bắp thể lực cân nặng.

doraku

Reaction score
0
tớ vẫn chọn gym, vì nó là đam mê, yêu thích 1 việc thể thao, chứ tập suối nguồn như bác ngoài công viên sáng ra e thấy mấy bác hay tập, nên thôi e đi chạy bộ ngày 2-3 km cho lành

BOT

Administrator
Reaction score
4
tớ vẫn chọn gym, vì nó là đam mê, yêu thích 1 việc thể thao, chứ tập suối nguồn như bác ngoài công viên sáng ra e thấy mấy bác hay tập, nên thôi e đi chạy bộ ngày 2-3 km cho lành

can1dongten

Active Member
Reaction score
0
suối nguồn chỉ để mấy người cao tuổi và bị chấn thương nặng để phục hồi chức năng thôi. Chứ độ nặng thì xá gì bằng mấy bài cardio, bodyweight đâu.
À lên youtube coi r nhé. Quả thật là nó ở cấp độ nhập môn nếu so với cardio bên gym.

can1dongten

Active Member
Reaction score
0
suối nguồn chỉ để mấy người cao tuổi và bị chấn thương nặng để phục hồi chức năng thôi. Chứ độ nặng thì xá gì bằng mấy bài cardio, bodyweight đâu.
À lên youtube coi r nhé. Quả thật là nó ở cấp độ nhập môn nếu so với cardio bên gym.

megamind09

Reaction score
0
Mình cũng ko tập bài deadlift
Cả bài bench press mình cũng tập cỡ 60-70% sức 10-12 rep. Cảm giác đẩy tạ nặng hơn khá chông chênh, nguy hiểm nhiều rủi ro
Squat thì mình chơi 50% sức luôn.
Gì chứ chấn thương gối là cái dòng dễ tái đi tái lại. Thêm cả cổ chân mình hồi nhỏ hay bị lật do chơi cầu lông đá banh này nọ nên cứ nhè nhẹ mà tập
Cơ bắp thì có thể phát triển chậm. Chứ việc ép tập tối đa sức là không an toàn
Tập nặng quá ko kiểm soát được form là thứ nhất. Chấn thương cũng dễ xảy ra nếu ko có ai đỡ tạ hộ. Rủi đang tập mà ko lường sức lên ko nổi tạ đè sml. Mình bị một lần nên cũng hơi ái ngại rồi

can1dongten

Active Member
Reaction score
0
Fence tập vậy đúng r fence. À mua keo bó khớp để tránh lật sơ mi or trật gối nhé. Gì chứ đẩy lên tầm 80% là trong khả năng. Vì fence sợ chấn thương quá đó.