[Chia sẻ] Kinh nghiệm kiếm tiền, quản lý vốn, chi tiêu và tích lũy cho sinh viên, người mới đi làm

mitommoc

Reaction score
1
Cài app này vào ghi chi tiết việc chi tiêu trong 1 tháng. Xong hết tháng xem lại mình tiêu gì nhiều nhất là rút ra được kinh nghiệm rồi quản lý hợp lý tiền hơn.

Gửi từ HUAWEI MATE 9 bằng vozFApp

mitommoc

Reaction score
1
Cài app này vào ghi chi tiết việc chi tiêu trong 1 tháng. Xong hết tháng xem lại mình tiêu gì nhiều nhất là rút ra được kinh nghiệm rồi quản lý hợp lý tiền hơn.

mitommoc

Reaction score
1

thienmau

Reaction score
0
Topic rất hay. Chấm để rảnh chia sẻ thêm kinh nghiệm cá nhân. Vì một voz k còn loser

voz190

Reaction score
0
Thread hay quá, mình có chút kiến thức tiếng anh, trước từng dịch mấy wiki cho forum với page truyện tranh, có time rảnh, giờ vào đâu để xài kỹ năng đó ra tiền được các bác
Sent from Samsung SM-J730G using vozFApp

dongkenls

Reaction score
0
JUchi said:
Hello anh em Vozer, :sexy: Mình tự giới thiệu hiện làm Business Analyst, có vài năm kinh nghiệm đầu tư/quản lý quỹ (nhỏ), và có 1 lượng tài sản nhất định (không nhiều, nhưng tạm ổn)

Tình hình là anh em tân sinh viên sắp nhập học, cạm bẫy, cám dỗ nhiều. Anh em đang học thì bí tiền, anh em mới đi làm thì có tiền nhưng không biết tiêu, anh em biết tiêu thì thôi mình khỏi chia sẻ. :adore:

Hôm nay, mình mạn phép viết topic này, 1 là phổ cập kiến thức về tài chính cho anh em sinh viên làm kỹ thuật, hoặc lơ tơ mơ về kinh tế tài chính. Các chủ đề là kiếm tiền, quản lý vốn, quản lý chi tiêu, tiết kiệm cho sinh viên và các anh em mới đi làm.

Phạm vi thì ở Hà Nội, HCM, Hải Phòng, Đà Nẵng (4 thành phố mình từng sống).

Rất mong anh em ủng hộ. Topic này nghiêm túc nên đừng troll em tội nghiệp :adore:

Anh em có kinh nghiệm gì cứ chia sẻ luôn vào đây nhé.

Outline tạm như thế này đã, từ từ mình mở rộng ra
1. Kiếm tiền
1.1 Xác định tình hình tài chính hiện tại của bản thân

1.2. Kiến thức về lãi suất,

dòng tiền tương lai

1.2 Sinh viên có thể kiếm tiền như thế nào?

1.3 Sinh viên làm thế nào để kiếm 5 triệu/tháng
1.4 Sinh viên làm thế nào để kiếm 10 triệu/tháng

Tài liệu cơ sở cho mấy thím muốn học BA BPM

Dành cho fresher Business Analyst

2. Chi tiêu

3. Tích lũy

Mua nhà trả góp. Khi nào và bao nhiêu?

4. Đầu tư, quản lý vốn

Vay nợ, nên hay không? Vay bao nhiêu?
Nốt chỗ này đi bác thớt ơi :gach:

motophankhoilon

Reaction score
0
Chủ thớt có nhận phụ tá ko ạ.
Em đang thất nghiệp, ko phải dạng bất tài

Sent from HMD Global Nokia 3.1 Plus using vozFApp

Ronaldinho_07

Reaction score
0
Mình 27 tuổi,trước giờ làm vì thích,giờ bắt đầu làm nhiều hơn,phát sinh nhiều vấn đề.

Mình mò tất cả tư số 0 vì học IT nhưng nghỉ đi buôn bán ,bắt đầu làm liên quan cơ khí từ 2016,nay gần tròn 3 năm.

Hiện workshop tổng 7 người,lương trung bình cho lính 5x triệu (4 tới 14tr5 1 tháng vì có sinh viên part time)

Tháng gần nhất vật tư để sản xuất rơi vào 430tr,vật tư này mình dc công nợ trong vòng 45 ngày.Vật tư nếu nhập trực tiếp sẽ giảm dc 20% (Thời gian bỏ tiền ra nhâp vật tư trực tiếp khoảng 30 ngày).Đương nhiên vật tư công nợ vẫn có lời

Dự định vật tư sản xuất sẽ tăng lên khoảng 600 tháng sau,cuối năm lên 1 tỉ/tháng.

Nợ vay bank ,lúc trước vay 300tr,5 năm,giờ còn 150tr.6 tháng trả 30tr bình thường,con số lãi ko đáng kể mà xui cái bị ông già đòi lại tiền vì mượn sổ đỏ ôngr vay

Nợ bạn 200tr,lãi 10tr 1 tháng.Tháng này là tháng tiền lãi thứ 3.Này do bị sụp hố đơn hàng nên gia công bỏ đó chưa bán ra .Đống đó hoàn thiện (cần thêm khoản 100) thì số tiền thu về khoảng 1 tỉ)

Kế hoạch sắp tới là tiếp tục mua máy:

-Máy laser,nếu chỉ mỗi cắt đồ nhà thì khoảng 1 năm lấy lại vốn

-Một máy công cụ khác

Cả hai máy đều giúp tăng năng suất rất nhiều,cần khoảng 500 cho cả 2.

Hàng tháng 8tr tiền nhà thuê

3tr tiền điện

Nuôi 2 đứa em đi học 6tr

Tổng 4 người ăn trong gia đình

7 miệng ăn cơm trưa (lính)

Lương 50 tới 60 tuỳ part time làm ít nhiều

_______

Chốt lại,

-Nợ 200tr lãi 5%

-150tr 6 tháng trả vốn 30tr,lãi khoảng 1.x

-Nếu cầm 200 mua vật tư 1 phần khoảng 40/kì 30 tới 45 ngày.

Đang phân vân nên:

-Trả 200 cho khoẻ,giảm dc 10tr lãi 1 tháng

hoặc cầm 200 mua vật tư tự bán cho mình(công nợ 1 phần,1 phần tự mua) tiết kiệm dc tiền vạt tư

hoặc tiếp tục đầu tư máy móc,giúp tăng năng suất nhiều,ví dụ 1 công đoạn mát 20p để hoàn thiện giờ có đủ máy chỉ cần trên dưới 2-3 phút.Hơn nữa đủ máy,workshop sẽ trở nên chuyên biệt hoá.

Vì áp lực cạnh tranh hàng trung quốc nhập về là cực lớn,lái lớn giò toàn nhập trung quốc về cả,bên đó họ chuyên nghiệp lâu r.

Đang chuẩn bị để tạo vốn bằng thẻ tín dụng,hạn mức của bạn gái mình là 45tr/55 ngày.Đang tìm cách để nâng tín dụng lên mức khoảng 200-300tr cho vật tư

Sẵn cụ nào bên thẻ tín dụng tư vấn phát nhé,mình chỉ dk hộ kinh doanh nên ko chứng minh qua thuế dc,nhưng có xưởng thiết bị máy móc,sổ ghi vật tư hàng nhập...

----

Chủ thớt cho lời khuyên giúp mình với tình hình trên ,mình nên tâpj trung vào giải quyết gì trước.

Hàng tháng vẫn chật vật,cơ bản tháng nào cũng mua máy,giờ chỉ cần 2 máy nữa là đủ dây chuyền nên sau 2 máy sẽ ngưng hẳn (cho sản phẩm hiện tại)

Thanks thơt

JUchi

Reaction score
6
hoang9669 said:
Mình tính có hơn khác tý , có gì góp ý thêm
Xây căn apartment thì tầm 3 tỷ (diện tích sàn 1 trệt 5 lầu ~600m x 4tr/m2 = 2tỷ4, còn lại thì nội thất )
Lãi suất 12% trong 10 năm thì mình thấy có hơi gấp khó trả thật , mình tham khảo thì tầm 7% từ 20-25 năm , cái này mình sẽ tìm hiểu kỹ hơn.
LINK:
https://www.gobear.com/vn/lp/collate...3A"Asc"}
Stop here.
Với lãi suất 7% (quá lý tưởng), trong 20 năm thì mỗi tháng bạn cần trả từ 30 triệu (tròn) giảm dần.
Tổng lãi sau 20 năm là 2 tỷ 1. Tổng gốc lãi là 5 tỷ 1.

Loại hình apartment này có 1 điểm là mình có thể thu hồi vốn = cọc 3 tháng nhà tiền trả trước theo kỳ hạn thuê 6 tháng -12 tháng.
Full công suất thì tính sơ là 50tr x 15tháng ~ 750 . 70% thì khoảng thu tầm 500 triệu 1 năm.
1 note nữa là quan trọng là có xây đc nhà, chớ lương 30tr thì đi làm ko biết đến bao giờ đc 3 tỷ trong tay. (tầng 1 mình dùng để gia đình ở luôn)
Xây xong 1 cái tiếp tục làm thế chấp để xây cái thứ 2 hoặc mua đầu tư bất động sản tùy thị trường sau 2020 thế nào.
Bạn đã tham khảo hợp đồng nào cũng như gặp mô hình nào thực tế như thế này chưa? Chứ mình thấy căng lắm là cọc 2 3 tháng và đóng tiền nhà 1 tháng thôi chứ đóng trước 1 năm là khó thật sự.

Về homestay thì đúng là mình ít kinh nghiệm nhất doanh thu đa phần mùa du lịch còn mùa mưa thì mốc meo ko có khách nhưng thấy cái này nếu kinh doanh tốt có thể tạo doanh thu hơn cái apartment và mình có mối quan hệ với dân tour guide nhiều.
Bạn nên làm 1 khảo sát, tính mật độ khách xung quanh vào mùa du lịch và mùa cao điể rồi rút ra nhận xét. Chứ hiện tại với cách tính của bạn là mình thấy chua rồi :surrender: