Holystar

Reaction score
0
otaku92 said:
Ba má mình gần 60 rồi. Cháu nội cháu ngoại cũng 9-10 tuổi. Bây giờ bảo ông bà ra toà chắc không đc. Má chưa bao h nói đến chuyện li dị. Xảy ra chuyện chỉ noi muốn bỏ đi thôi

via vozForums for iPhone
Tặng em gái câu này: Phần lớn chúng ta cân nhắc quá nhiều về cái giá phải trả cho sự thay đổi mà ít chịu cân nhắc về cái giá phải trả nếu không thay đổi.
Giờ cứ kẻ 2 cái bảng ra phân tích tích cực và thiệt hại nếu ko ly dị. Phần anh, anh ko nghĩ nhà nào cũng như ny muốn cưới/làm thông gia 1 gia đình có nghiện ngập hay cờ bạc cả.
Mẹ em suy nghĩ ko sâu xa, vì con cháu nhưng nhà em đang stress áp lực phải è cổ ra gánh nợ thì ko hề vì con cháu 1 chút nào. Và hồi mẹ anh còn sống, mẹ luôn bảo tính cách ăn vào máu rồi, chỉ có chết mới thay đổi. Cờ bạc cũng vậy, trừ phi bố em ko còn khả năng đi lại, chứ còn đi ông ấy còn chơi. Con bạc như kẻ khát nước, ko thể thay đổi trừ phi họ ko còn 1 chút gì trong tay. Còn bố em, ông ấy còn ỉ lại vào nhà em đc, tốt nhất nên buông. Nếu có gửi thì chỉ gửi đồ ăn.

dakmil2014

Reaction score
0
Holystar said:
Tặng em gái câu này: Phần lớn chúng ta cân nhắc quá nhiều về cái giá phải trả cho sự thay đổi mà ít chịu cân nhắc về cái giá phải trả nếu không thay đổi.
Giờ cứ kẻ 2 cái bảng ra phân tích tích cực và thiệt hại nếu ko ly dị. Phần anh, anh ko nghĩ nhà nào cũng như ny muốn cưới/làm thông gia 1 gia đình có nghiện ngập hay cờ bạc cả.
Mẹ em suy nghĩ ko sâu xa, vì con cháu nhưng nhà em đang stress áp lực phải è cổ ra gánh nợ thì ko hề vì con cháu 1 chút nào. Và hồi mẹ anh còn sống, mẹ luôn bảo tính cách ăn vào máu rồi, chỉ có chết mới thay đổi. Cờ bạc cũng vậy, trừ phi bố em ko còn khả năng đi lại, chứ còn đi ông ấy còn chơi. Con bạc như kẻ khát nước, ko thể thay đổi trừ phi họ ko còn 1 chút gì trong tay. Còn bố em, ông ấy còn ỉ lại vào nhà em đc, tốt nhất nên buông. Nếu có gửi thì chỉ gửi đồ ăn.
kinh nghiệm hay đó thím, mong thím ke chuyện tipế

ShyBoy.94

Reaction score
0
Holystar said:
$ là của ba má e nó làm ra, tiền đền bù đất cũng từ đó ra, e gái chỉ cầm dùm, giữ hộ, lo cho gđ thôi, nên về kiểu này cũng khó nói, má ẻm đã kêu h không li dị thay đổi gì rồi, chấp nhận sống với lũ thôi, giờ đòi thay đổi được gì ở đây, khả năng cao sau đó tiêu hết tiền của ba má thì lấn sang e nó, lúc đó tiếng nói, quyết định e nó thôi, giữ hay bỏ gia đình
H mà kêu bả bố chồng đấy mới là mệt đấy, nghĩ về già không có bầu bạn lúc này kia cũng nản

Zures

Reaction score
0
Đọc qua phần update2 của thớt thấy bảo ông ngoài cờ bạc ra thì mọi thứ khác đều ổn. Tại thớt là con cái nên kiếm cái cớ để bỏ qua, chứ đã cờ bạc còn đánh vợ chửi con thì chắc giờ này ở 1 mình rồi. Mình nghĩ thớt nói mẹ thớt làm 1 lần dứt điểm, lấy liên lạc tất cả bạn bè lẫn bạn cờ bạc của ổng, thông báo 1 lần về việc cờ bạc và nói rõ sau này ai cho ổng vay thì tự kiếm ông trả chứ ko liên quan nữa. Chỉ cần ổng ko vay ai được là ko cờ bạc được nữa.

biostar13

Reaction score
0
đọc giọng viết thì dường như em gái vẫn còn muốn giúp cho ba, tính cách giống y chang mẹ, dù là mệt mỏi trong lòng, vừa thương vừa tội vừa ghét. Nói chứ đi về nhà, nhìn cảnh ông già ăn cơm một mình lủi thủi buồn lắm
có cá ăn cá, có rau ăn rau, mình thì vừa ghét vừa thương.

Khác cái ba mình rượu chè, nhậu xỉn vào là đập phá nhà cửa nên mình ghét lắm.

Em gái nên để ổng ở như vậy một thời gian, đừng có gửi tiền trả nợ cho ổng sớm, để ổng bị người ta dồn tới đường cùng, và cả cái cảnh ăn cơm một mình, vợ bỏ đi, con bỏ xó. Rồi thời gian sau, hẳn giúp ổng trả nợ, dù gì cũng là ba mình, đâu phải nói vứt bỏ là vứt bỏ. Sau này chịu khó nói chuyện với ổng, chuyện nhà cửa, con cái, gia đình, đâu phải tiền có sẵn đâu mà cứ gây nợ cho đã rồi bắt con gồng gánh trả, cũng 60t rồi, giờ nợ chỉ có bán nhà trả nợ chứ tiền bạc làm ra nữa đâu
kiểu mưa dầm thấm lâu, cứt trâu hóa bùn. Không được nhiều thì được ít, rồi kiếm gì cho ổng làm, bận tay bận chân thì bớt nghĩ cảnh cờ bạc đi.

Thôi thì chúc em gái đủ sức khỏe và tinh thần vượt qua giai đoạn này.

Gần Tết rồi, ăn cái Tết cho sum vầy.

cal

Reaction score
0
Chia buồn với thớt. Cầu mong nếu có kiếp sau, thớt sẽ có 1 người cha tốt hơn.

nokiadom

Reaction score
0
Ba thím i xì e trai ruột mình
Nhà mình 2 năm nay làm ko dư nổi 1 đồng cũng vì trả nợ cho nó.
Cứ lâu về lại 60-70tr
Chưa trả nợ hết thì lại có nợ mới
Đến mà nản

via vozForums for iPhone

khonglamgimacungban

Reaction score
1
Chia buồn cùng thớt, dính vào cái cờ bạc này nó bám kinh lắm, ôg mình hồi năm 2018 cũng đánh bài xong báo nhà gần 200 củ :stick:, mẹ mình mới bán nhà mấy tháng trước để trả dứt nợ, ko thôi lãi kinh quá :stick::. Nhưng cũng may mắn là giờ ổng dứt được rồi :chaymau:, haiz

l7daysl ver02

Reaction score
0
tự trả 100 cho ổng chứ đừng đưa tiền cho ổng, sau đó thì ăn tết vui vẻ, xong tết thì họp gia đình giải quyết dứt điểm. Xong

Cách giải quyết : đi cờ bạc với ổng, ko cần chơi thật, chỉ cần chơi thua, thua càng nhiều càng tốt, thua thêm 100tr nữa cũng đc. Rồi rượu chè vô, vừa chơi vừa uống, tuyệt đối đừng vay, kêu ổng đi vay cứ bảo là “bố vay giúp con thêm 100 nữa, cuộc đời con nát rồi, kiếp này con bỏ, chơi lần này mà thua thì con tự tử là xong, thắng thì vinh quang luôn”

Con người, nếu muốn họ từ bỏ cái gì, phải khiến họ chí thú và có 1 thứ để quan tâm, như bố mẹ thuở mình còn bé tí, chạy vại từng bữa ăn vì ko ăn mình sẽ chết, kiếm từng đồng tiền vì còn vợ còn con thơ ko có tiền ko sống nổi. Bản thân có trọng trách tự ắt ko thiết tha cờ bạc, nhàn cư vi bất thiện

Coldplay123

Reaction score
0
Nếu có tiền thì trả cho ông già nhé, tất nhiên kèm điều kiện sẽ không có lần thứ 2.
Nếu bạn không trả, ông già không có khả năng trả thì bọn nó sẽ chặt tay chặt chân ông ấy, lúc đó mẹ bạn cũng không nỡ bỏ ổng rồi lúc đó lại tốn tiền thuốc men, bệnh viện, công an quá cha 100 triệu.
Tóm lại nếu trả đc thì trả, coi như báo hiếu sinh thành.

Sent from Samsung SM-N950U using vozFApp