[Cầu cứu] Bị ép viết đơn nghỉ việc trước tết nếu không sẽ không trả lương

fake1

Reaction score
0
Đã mò ra, nó nằm trong điều 47 luật lao động

Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết được ưu tiên thanh toán.

snowhot

Reaction score
0
Đừng bao giờ ký vào cái thỏa thuận thôi việc hay đơn xin nghỉ việc gì nhé!

kynhong2014

Reaction score
0
n.dp said:
nghe tụi nó nói thằng này là đức cống, hồi trước bán vé máy bay mà xù thưởng tế đó. Không có lội post à :gach:. Mà đúng không ta :look_down:
Ủa là anh Thất Đức bán vé máy bay à? Thể đéo nào, khỏi lội post riêng cái kiểu nói chuyện của nó thôi là đã đủ chứng minh nó chính là cái thằng Thất Đức xù thưởng một thời. Chắc dạo này đói quá anh ấy lại muốn nổi lềnh phềnh lên như bãi cứ* đây mà. :sogood:

underking1

Reaction score
1
mai ra Tòa án quận nhận kết quả làm việc, có thông tin gì cần sẽ báo thớt về vụ kiện tụng này, trường hợp ta giống thớt:ah:

sadmanbo

Reaction score
0
Update trưa 8/2
Trưa sau khi em báo hcns không đồng ý ký vào biên bản thỏa thuận. HCNS có bố trí em gặp trưởng bộ phận pháp lý.
Trong cuộc gặp (em có ghi âm đầy đủ). Thì sau khi nói tình nghĩa ân tình, anh cũng làm công như em...đại loại là rà xem em có đồng ý ký biên bản không.
Sau khi biết em có luật sư làm việc thì bắt đầu cứng và nói cứ đưa lên đây a làm việc với ls luôn, anh cũng là ls mà.
Em cứng lại, đồng ý vậy thì để a làm việc với ls em. Thì ông pháp lý nói quan trọng là thái độ, tình cảm với nhau chứ thái độ em bất cần cứng nhắc như vậy là anh không thèm làm việc nữa.
Sau đó, pháp lý rà hỏi là ý em thế nào.Em trình bày rõ hai quan điểm:
_Theo hướng thứ nhất, hướng tình cảm, công ty thanh toán đầy đủ những gì thuộc về em thì em viết đơn xin nghỉ ngay. Nếu công ty không tin em viết đơn xin nghỉ thì làm biên bản xác nhận việc này có đóng dấu công ty và chữ ký của em (Như em đề cập với hcns hqua nhưng bả không đồng ý, chỉ bắt em viết đơn xin nghỉ cho bằng được).
_Theo hướng thứ hai, em để luật sư làm việc, và nếu qua ngày 10 mà công ty chưa thanh toán, em sẽ đưa sự việc lên liên đoàn lao động, và thực hiện các bước tiếp theo.:sweat:

sadmanbo

Reaction score
0
log.out.four said:
Tự mình đi chốt sổ cũng được (Nếu công ty đóng bảo hiểm đầy đủ). Nhưng mình nghĩ công ty nước ngoài thì sẽ đóng bảo hiểm rất đầy đủ thôi.
Mình đi chốt thì sẽ mất time hơn, những sẽ không bị bọn hcns làm phiền. Cơ mà sổ bác thì bác cầm hay HCNS giữ :sogood:
họ giữ thím

BinhYenNhe

Reaction score
0
sadmanbo said:
Update trưa 8/2
Trưa sau khi em báo hcns không đồng ý ký vào biên bản thỏa thuận. HCNS có bố trí em gặp trưởng bộ phận pháp lý.
Trong cuộc gặp (em có ghi âm đầy đủ). Thì sau khi nói tình nghĩa ân tình, anh cũng làm công như em...đại loại là rà xem em có đồng ý ký biên bản không.
Sau khi biết em có luật sư làm việc thì bắt đầu cứng và nói cứ đưa lên đây a làm việc với ls luôn, anh cũng là ls mà.
Em cứng lại, đồng ý vậy thì để a làm việc với ls em. Thì ông pháp lý nói quan trọng là thái độ, tình cảm với nhau chứ thái độ em bất cần cứng nhắc như vậy là anh không thèm làm việc nữa.
Sau đó, pháp lý rà hỏi là ý em thế nào.Em trình bày rõ hai quan điểm:
_Theo hướng thứ nhất, hướng tình cảm, công ty thanh toán đầy đủ những gì thuộc về em thì em viết đơn xin nghỉ ngay. Nếu công ty không tin em viết đơn xin nghỉ thì làm biên bản xác nhận việc này có đóng dấu công ty và chữ ký của em (Như em đề cập với hcns hqua nhưng bả không đồng ý, chỉ bắt em viết đơn xin nghỉ cho bằng được).
_Theo hướng thứ hai, em để luật sư làm việc, và nếu qua ngày 10 mà công ty chưa thanh toán, em sẽ đưa sự việc lên liên đoàn lao động, và thực hiện các bước tiếp theo.:sweat:
Thanh toán đủ tiền rồi viết đơn nghỉ là thế :lol: nào.
Bây giờ phải rạch ròi 2 cái ra.
-Lương tháng 1 hoa hồng công cty phải thanh toán cho em.
-Còn chuyện viết đơn xin nghỉ thì công ty đền bù 2 tháng lương thì em nghỉ chứ em không có viết đơn.

Chuoi_chin

Reaction score
1
kimquy said:
Chốt sổ do Cty làm, vì cty thay mặt người lao động đứng ra làm việc với BHXH. Đọc các văn bản về bảo hiểm xã hội thì sẽ rõ. Google một phát là ra.
Do đó, cũng nên dĩ hòa vi quý, đừng làm căng với cty quá, lỡ nó kiếm chuyện chây ì trả sổ thì cũng mệt.
Chây ỳ được cái ccc, cố tình giữ hoặc chây ỳ không trả sổ BHXH của người lao động có thể khép vào khung hình sự đấy nhóc.:canny: Thế nên chả việc cặc gì phải gồng mình dĩ hòa vi quý cả. Giải quyết trên tinh thần tôn trọng lẫn nhau, tôn trọng luật pháp thế là được. Chầy cối thì cứ đâm đơn ra tòa, thằng người LĐ đéo bao giờ là thằng thiệt hại hơn cả:sogood:

sadmanbo

Reaction score
0
Pháp lý nghe xong bảo, tiền của em thế nào em cũng được nhận, chắc chắn. Nhưng nhận xong hướng tiếp theo của em là gì, chia sẻ cho ổng để ổng tư vấn hỗ trợ đảm bảo quyền lợi cho.
Em bảo nhận tiền xong thì viết đơn xin nghỉ chứ làm gì.
Nhưng ổng cứ hỏi đi hỏi lại hướng tiêp theo của em là làm gì,:canny:.
Em bảo giờ gia đình em có việc nên em chỉ nghĩ đến nhận được tiền trước đã không nghĩ đến chuyện gì khác. Hướng gì thì cũng chưa nghỉ tới.
Xong ổng bảo ok, về đi để ổng làm việc với ban giám đốc trong chiều nay là sẽ thanh toán cho em .
Tới giờ gần 5h chiều mà chưa thấy tin nhắn báo gì:canny:
Hôm qua lên nộp cái đơn xin nghỉ hai ngày chăm mẹ bệnh thì hcns bảo sếp đi đâu hết rồi không ai ký duyệt. Được cái chiều bên công đoàn có cho người thăm mẹ em :beauty:, cho được 1 triệu, cũng đỡ tủi.
Hôm nay em vẫn đi làm bình thường, mà tính mai chắc cũng phải nghỉ 1 ngày thứ 7 đi làm tiếp (cty hết sáng t7 mới nghỉ tết) mặc kệ duyệt đơn hay không.
:stick: