Cảnh báo anh em khi mua cốc sạc Xiaomi 65W

nmph

Reaction score
1
dasklney said:
1. Bạn cứ khẳng định là Sạc lỗi, sao không nghĩ đến trường hợp nó không tương thích chứ không phải lỗi, mình có dẫn chứng 2 trường hợp không tương thích cho bạn xem rồi đó.

Vậy trước khi có cục sạc Xiaomi 65W thì bạn sạc cho cục pin này bằng gì? Bạn nói pin này bị lỗi đổi 1 lần rồi, vậy có nghĩa là bạn đã dùng nó 1 thời gian dài rồi. Cục pin này chắc chả sạc được 1 lần cho Macbook nên chắc chắn là phải sạc đi sạc lại rất nhiều lần?

Bạn phải mua pin này để sạc cho Laptop hay Macbook gì chứ chả nhẽ mua cục pin PD 100W về sạc điện thoại 18W :pudency: Vậy sao không thử dùng laptop/macbook hay thiết bị gì đó mà bạn đang dùng để test cục sạc Xiaomi 65W xem sao?

Và nếu bạn có cục sạc khác đang dùng cho cục pin HyperJuice 27000 thì cũng có thể test thử và quay video lại luôn cho anh em thấy rõ bọn Xiaomi tệ hại đến cỡ nào :gach:

2. Câu chữ mình ghi khá rõ ràng là nhà nhiều sạc PD, và không mua đồ đo USB-C để xài ở nhà bạn ơi :pudency: Còn chỗ mình làm tất nhiên sẽ có rất nhiều thiết bị đo chuyên dụng hơn nhiều rồi.
E mua cục sdp này và xiaomi cùng 1 thời điểm. Lúc đầu sạc bị lỗi như vậy e nghĩ là sdp bị lỗi nên mang đến đổi con khác. ( chính sách đổi trả trong 3 ngày nếu phât hiện lỗi và chế độ bhanh của con này là đổi mới chứ không sửa chữa) nhưng đổi cái thứ 2 thì vẫn lỗi nvay nên e kết luận sạc xiaomi lỗi.
Bác yên tâm. Cố gắng Trong tuần này E sẽ dẫn chứng cho bác biết bọn xiaomi này tệ thế nào. E sẽ có clip test với ravpower 65w. Hiện tại e vẫn giữ nguyên sdp trong túi như lúc mua. Và từ lúc mua tới giờ chưa dùng e nó tới 1 lần. Tin hay k do bác. Vì e đang đặt cục hyperjuice 100w Gan. Đang chuẩn bị về việt nam rồi nên k muốn dùng với xiaomi nữa
Còn ok. Chỗ bác nhiêud thiết bị thì e k dám nhắc nữa.
Còn không biết nói bác tin không chứ. Tính e thích công nghệ. Hiện tại e chỉ mua dự phòng thôi. Dự định sau mua con lap PD để đi học và dùng sạc dự phòng này để sạc lap thôi
Gửi từ Samsung SM-G930F bằng vozFApp

dasklney

Reaction score
1
Thì bạn nói vậy mình phải tin thôi chứ sao giờ :/

Bạn mua cục Pin dự phòng PD 100W đỉnh nhất, mắc nhất, chỉ để đó thôi và không dùng để sạc gì hết.

Rất khâm phục bạn luôn!

Và mua cục sạc Xiaomi 65W để sạc cho nó, sao không mua sạc 100W hoặc hơn?

Bạn yêu công nghệ mà sao bài toán đơn giản là 65W sẽ nhỏ hơn 100W mà không giải được.

nmph

Reaction score
1
dasklney said:
Thì bạn nói vậy mình phải tin thôi chứ sao giờ :/

Bạn mua cục Pin dự phòng PD 100W đỉnh nhất, mắc nhất, chỉ để đó thôi và không dùng để sạc gì hết.

Rất khâm phục bạn luôn!

Và mua cục sạc Xiaomi 65W để sạc cho nó, sao không mua sạc 100W hoặc hơn?

Bạn yêu công nghệ mà sao bài toán đơn giản là 65W sẽ nhỏ hơn 100W mà không giải được.
E chưa tìm đc cục Pd nào 100w mà đủ công nghệ như hyper GAN.Nên đang đặt hyper GAN về rồi. Vn chưa có con này. Con anker thì chất lượng đó. Nhưng công nghệ cũ và ít công nghệ sạc
Và cái quan trọng là 65w sạc cho 100w có vấn đề gì đâu. Vấn đề là của xiaomi. Còn b cần dẫn chứng . Sẽ có cho b. Nhỏ hơn thì không coa nghĩa k sạc được.

dasklney

Reaction score
1
nmph said:
E chưa tìm đc cục Pd nào 100w mà đủ công nghệ như hyper GAN.Nên đang đặt hyper GAN về rồi. Vn chưa có con này. Con anker thì chất lượng đó. Nhưng công nghệ cũ và ít công nghệ sạc
Và cái quan trọng là 65w sạc cho 100w có vấn đề gì đâu. Vấn đề là của xiaomi. Còn b cần dẫn chứng . Sẽ có cho b. Nhỏ hơn thì không coa nghĩa k sạc được.

Nhỏ hơn không có nghĩa là không sạc được là đúng, nhưng vấn đề không tương thích cũng dễ xảy ra hơn.

Và các hãng lớn thường sẽ xảy ra nhiều hơn. Ví dụ như Anker sạc QC3.0 18W sẽ không sạc nhanh được cho các máy dùng PD (Ví dụ như Pixel), mặc dù công nghệ đáp ứng đủ, nhưng sạc Tronsmart QC3.0 vẫn sạc nhanh được tốt cho Pixel :beauty:

Và sạc A công suất nhỏ hơn vẫn sạc được cũng không có nghĩa là sạc B cũng phải làm được điều đó.

Mình có dẫn chứng cho bạn hai trường hợp:
- Nhỏ hơn: Củ sạc zin iPhone 5W và Pin dự phòng QC3.0.
- Lớn hơn: Sạc PD 60W (không PPS) của bất kỳ hãng nào cho Note 10 45W chỉ sạc được 18W.

Anker là hãng đầu tiên trên thế giới ứng dụng công nghệ vật liệu GaN mà bạn nói nó không có công nghệ mới :D :pudency:

Anker VN sắp bán sạc A2041 hỗ trợ PD 100W đó, bạn có thể đợi để mua :beauty:

https://www.anker.com/products/varia...-pd-4/A2041122

nmph

Reaction score
1
dasklney said:
Nhỏ hơn không có nghĩa là không sạc được là đúng, nhưng vấn đề không tương thích cũng dễ xảy ra hơn.

Và các hãng lớn thường sẽ xảy ra nhiều hơn. Ví dụ như Anker sạc QC3.0 18W sẽ không sạc nhanh được cho các máy dùng PD (Ví dụ như Pixel), mặc dù công nghệ đáp ứng đủ, nhưng sạc Tronsmart QC3.0 vẫn sạc nhanh được tốt cho Pixel :beauty:

Và sạc A công suất nhỏ hơn vẫn sạc được cũng không có nghĩa là sạc B cũng phải làm được điều đó.

Mình có dẫn chứng cho bạn hai trường hợp:
- Nhỏ hơn: Củ sạc zin iPhone 5W và Pin dự phòng QC3.0.
- Lớn hơn: Sạc PD 60W (không PPS) của bất kỳ hãng nào cho Note 10 45W chỉ sạc được 18W.

Anker là hãng đầu tiên trên thế giới ứng dụng công nghệ vật liệu GaN mà bạn nói nó không có công nghệ mới :D :pudency:

Anker VN sắp bán sạc A2041 hỗ trợ PD 100W đó, bạn có thể đợi để mua :beauty:

https://www.anker.com/products/varia...-pd-4/A2041122
Bác đọc và hiểu lại câu e viết đi. Có thể anker là hãng đầu tiên dùng GAN. Nhưng sạc 100w của nó dùng công nghệ thường nhá và ít tích hợp công nghệ sạc vào sạc. Bác tìm hiểu lại đi.
Ví dụ như A2041 đó. Làm gì có QC....
Hai dẫn chứng của bác đưa ra không sai nhưng liên quan gì tơia việc sạc bị ngắt đi sạc lại liên tục như trên đâu. Nó vẫn sạc đc. Nhưng đây là k sạc đc

dasklney

Reaction score
1
nmph said:
Bác đọc và hiểu lại câu e viết đi. Có thể anker là hãng đầu tiên dùng GAN. Nhưng sạc 100w của nó dùng công nghệ thường nhá và ít tích hợp công nghệ sạc vào sạc. Bác tìm hiểu lại đi.
Ví dụ như A2041 đó. Làm gì có QC....
Hai dẫn chứng của bác đưa ra không sai nhưng liên quan gì tơia việc sạc bị ngắt đi sạc lại liên tục như trên đâu. Nó vẫn sạc đc. Nhưng đây là k sạc đc

QC là Quick Charge hả? Anker nó nghỉ chơi với Qualcomm Quick Charge lâu rồi, nó có công nghệ PowerIQ 2.0 và 3.0 tương thích ngược với Quick Charge đó :pudency:

Đúng là cục này không dùng GAN, có thể vì nhận thấy nhu cầu cho các loại sạc công suất lớn là không có nên nó không làm.

Nhưng các sản phẩm 30W - 45W nó làm rất nhiều.

Ví dụ:

https://www.anker.com/products/varia...-slim/A2614111

Mình giải thích cho bạn hiểu, có thể nó sẽ còn trường hợp không tương thích nữa, chứ không phải sạc không được = sạc lỗi.

Sạc khác sạc được, sạc này sạc không được cũng không có nghĩa là sạc này lỗi.

Mình cung cấp thêm dẫn chứng để bạn có cái nhìn rộng hơn chút xíu.

Còn bạn cứ khăng khăng cục Xiaomi lỗi, thì bạn chỉ cần tìm laptop/macbook 65W hoặc hơn nào đó rồi sạc bằng sạc xiaomi 65W này, quay phim lại là xong.

nmph

Reaction score
1
dasklney said:
QC là Quick Charge hả? Anker nó nghỉ chơi với Qualcomm Quick Charge lâu rồi, nó có công nghệ PowerIQ 2.0 và 3.0 tương thích ngược với Quick Charge đó :pudency:

Đúng là cục này không dùng GAN, có thể vì nhận thấy nhu cầu cho các loại sạc công suất lớn là không có nên nó không làm.

Nhưng các sản phẩm 30W - 45W nó làm rất nhiều.

Ví dụ:
Ảnh
https://www.anker.com/products/varia...-slim/A2614111

Mình giải thích cho bạn hiểu, có thể nó sẽ còn trường hợp không tương thích nữa, chứ không phải sạc không được = sạc lỗi.

Sạc khác sạc được, sạc này sạc không được cũng không có nghĩa là sạc này lỗi.

Mình cung cấp thêm dẫn chứng để bạn có cái nhìn rộng hơn chút xíu.

Còn bạn cứ khăng khăng cục Xiaomi lỗi, thì bạn chỉ cần tìm laptop/macbook 65W hoặc hơn nào đó rồi sạc bằng sạc xiaomi 65W này, quay phim lại là xong.
Nhưng quan trọng là cổng A chỉ có 5v 2.4A.
Nhưng cái e quan tâm là cái 100w mà nó lại không dùng GAN thì nói làm gì
Còn hiện taj e chưa có thiết bị nào để nhận full 65w. Bác có thì có thể giới thiệu cho e.

dasklney

Reaction score
1
nmph said:
Nhưng quan trọng là cổng A chỉ có 5v 2.4A.
Nhưng cái e quan tâm là cái 100w mà nó lại không dùng GAN thì nói làm gì
Còn hiện taj e chưa có thiết bị nào để nhận full 65w. Bác có thì có thể giới thiệu cho e.

Mình ở SG mà, chứ không mình cũng kiếm cho bạn mượn để test rồi :gach:

GaN chỉ là công nghệ vật liệu, Anker làm được những sản phẩm đầu tiên, mà chỉ đến 30 - 45W - 60W thôi chứ không làm cao hơn thì đôi khi cũng sẽ phải có lý do nào đó :D

Công suất sạc PD 100W như con A2041 là ổn rồi, đâu quan trọng có dùng GaN hay không nhỉ? Với lại diện tích lớn thì khả năng tản nhiệt và sắp xếp linh kiện sẽ tốt hơn.

Mình thấy có nhiều bạn bên thread Điện thoại còn mua cả Adapter của Laptop Lenovo dùng chuẩn USB-C PD để sạc cho điện thoại mà :beauty:

vozguy

Reaction score
0
thiết bị thím dùng để check nguồn là gì thế thím