Cảnh báo anh em khi mua cốc sạc Xiaomi 65W

dasklney

Reaction score
1
mars17789 said:
Ông bán cho Xiaomi hay sao mà cứ tự ngắt tự ngắt hoài vậy nhỉ

Nguyên tắt của đầu vào là có thể đưa vào đến tối đa 1 công suất a watt, còn từ cục sạc ra cung cấp đến được b watt, nếu b>=a thì nó sạc a watt, nếu b<a thì nó sạc b watt.

Cục sạc 5w sạc cho pin dự phòng có đầu vào tối đa 10w mà tự ngắt là cục sạc lỗi, không lỗi kỹ thuật thì là lỗi thiết kế. Ông có con nào như vậy thì quay phim lại đây nào
Mình từng làm việc cho Tronsmart và rất nhiều trường hợp khách hàng phản ánh cục sạc zin 5W của iPhone tự ngắt hoặc chết sạc khi sạc cho pin QC3.0, trước đó thì vẫn sạc bình thường, mình có test thì đúng là nó tự ngắt thật, tất nhiên chả có video nào đâu vì test nội bộ thôi.

Nguyên tắc của bạn chỉ khi nó dùng cùng 1 công nghệ trên cả 2 thiết bị.

Bạn thử dùng sạc PD 60W không có PPS (Như cục Xiaomi hoặc RAVPower hoặc Anker hay bất kỳ hãng nào), sạc cho Note 10 đi xem nó ra bao nhiêu watt.

Mặc dù sạc không PPS vẫn hỗ trợ 15V/3A hoặc 20V/1.5A như trên Note 10 .

Còn bạn chủ thread mình đã hướng dẫn cách để test chắc chắn là lỗi do cục sạc mà không chịu làm cứ khăng khăng khẳng định lỗi sạc trong khi nhìn video thì rõ ràng là nó tự ngắt do quá tải.

Mỗi lần cái đồ đo nó tắt để mở lại là do nó nhảy volt theo yêu cầu của pin, mà pin nó yêu cầu quá đáng quá thì nó ngắt mẹ luôn :sosad:

mars17789

Reaction score
0
dasklney said:
Mình từng làm việc cho Tronsmart và rất nhiều trường hợp khách hàng phản ánh cục sạc zin 5W của iPhone tự ngắt hoặc chết sạc khi sạc cho pin QC3.0, trước đó thì vẫn sạc bình thường, mình có test thì đúng là nó tự ngắt thật, tất nhiên chả có video nào đâu vì test nội bộ thôi.

Nguyên tắc của bạn chỉ khi nó dùng cùng 1 công nghệ trên cả 2 thiết bị.

Bạn thử dùng sạc PD 60W không có PPS (Như cục Xiaomi hoặc RAVPower hoặc Anker hay bất kỳ hãng nào), sạc cho Note 10 đi xem nó ra bao nhiêu watt.

Mặc dù sạc không PPS vẫn hỗ trợ 15V/3A hoặc 20V/1.5A như trên Note 10 .

Còn bạn chủ thread mình đã hướng dẫn cách để test chắc chắn là lỗi do cục sạc mà không chịu làm cứ khăng khăng khẳng định lỗi sạc trong khi nhìn video thì rõ ràng là nó tự ngắt do quá tải.

Mỗi lần cái đồ đo nó tắt để mở lại là do nó nhảy volt theo yêu cầu của pin, mà pin nó yêu cầu quá đáng quá thì nó ngắt mẹ luôn :sosad:
Mình không nói đến Quick Charge, trong trường hợp không tương thích chuẩn quick charge thì sẽ tự động đưa về chuẩn chung gần nhất : 5V 1A, 5V 2A ... dựa theo khả năng của cục sạc, chứ không có chuyện ngắt.

Còn như mình đã nói, nếu có chuẩn chung đó mà vẫn ngắt thì là lỗi thiết kế, lỗi kỹ thuật của thiết bị. Mình sạc bằng sạc 5w rất nhiều cục dự phòng, không con nào ngắt ngang như bác nói cả

Trong trường hợp này, tôi thấy phải nhìn nhận thế này : Không phải con Hyper Juice lỗi (nếu nó lỗi thì ravpower và các con khác cũng sẽ không sạc được) , mà nhờ có con Hyper Juice nên mới phát hiện ra 1 lỗi của sạc xiaomi đó (có thể chỉ cái bác thớt bị, có thể cả dòng bị). Bởi vì trên này có rất nhiều người xài sạc xiaomi, nhưng lại xài để sạc phổ thông, nên khi có vấn đề lại không chịu nhìn nhận

dasklney

Reaction score
1
mars17789 said:
Mình không nói đến Quick Charge, trong trường hợp không tương thích chuẩn quick charge thì sẽ tự động đưa về chuẩn chung gần nhất : 5V 1A, 5V 2A ... dựa theo khả năng của cục sạc, chứ không có chuyện ngắt.

Còn như mình đã nói, nếu có chuẩn chung đó mà vẫn ngắt thì là lỗi thiết kế, lỗi kỹ thuật của thiết bị. Mình sạc bằng sạc 5w rất nhiều cục dự phòng, không con nào ngắt ngang như bác nói cả

Trong trường hợp này, tôi thấy phải nhìn nhận thế này : Không phải con Hyper Juice lỗi (nếu nó lỗi thì ravpower và các con khác cũng sẽ không sạc được) , mà nhờ có con Hyper Juice nên mới phát hiện ra 1 lỗi của sạc xiaomi đó (có thể chỉ cái bác thớt bị, có thể cả dòng bị). Bởi vì trên này có rất nhiều người xài sạc xiaomi, nhưng lại xài để sạc phổ thông, nên khi có vấn đề lại không chịu nhìn nhận
Con pin không lỗi, con sạc không lỗi thì chỉ là tụi nó không tương thích, có thể khác chuẩn sạc, PD cũng có 4 loại mà.

Như mình ví dụ thêm về 45W của Note , mặc dù các sạc PD 60W không PPS vẫn ra được V/A của con Note 10 nhưng chẳng bao giờ lên được. Vậy là lỗi sạc hay lỗi máy?

Nếu bạn có sạc zin iPhone 5W và ở SG, mình sẽ mang pin QC3.0 tới cho bạn sạc thử và quay video :beauty:

nmph

Reaction score
1
dasklney said:
Con pin không lỗi, con sạc không lỗi thì chỉ là tụi nó không tương thích, có thể khác chuẩn sạc, PD cũng có 4 loại mà.

Như mình ví dụ thêm về 45W của Note , mặc dù các sạc PD 60W không PPS vẫn ra được V/A của con Note 10 nhưng chẳng bao giờ lên được. Vậy là lỗi sạc hay lỗi máy?

Nếu bạn có sạc zin iPhone 5W và ở SG, mình sẽ mang pin QC3.0 tới cho bạn sạc thử và quay video :beauty:
Bác cho ví dụ cụ thể là sạc nào đi ??? Chứ nói chung chung thì ai tin bác
Gửi từ Samsung SM-G930F bằng vozFApp

mars17789

Reaction score
0
dasklney said:

Note 10 sạc pps 10V 4.5A, cục 60W pd cắm vào không tương thích thì sẽ chạy 9V 3A, chứ ko thể ngắt ngang khi đang sạc được
Tui order cục pin có type C in pd 18w rồi, mai hàng về tui mang 1 đống sạc 5w 10w các kiểu ra test sạc full cho ông xem, coi có cái nào cháy hay ngắt ngang ko
Sent from Sony G8342 using vozFApp

dasklney

Reaction score
1
mars17789 said:
Note 10 sạc pps 10V 4.5A, cục 60W pd cắm vào không tương thích thì sẽ chạy 9V 3A, chứ ko thể ngắt ngang khi đang sạc được

Tui order cục pin có type C in pd 18w rồi, mai hàng về tui mang 1 đống sạc 5w 10w các kiểu ra test sạc full cho ông xem, coi có cái nào cháy hay ngắt ngang ko

Nó không ngắt ngang là vì sạc PD 60W mà chỉ sạc có 27W thì sao mà ngắt ngang? (27W là theo bạn ghi chứ thực tế mình test sạc của nhiều hãng thì chỉ đạt 18W).

Và sạc Note 10 45W PPS volt nó thay đổi (như Quick Charge 3.0) chứ nó không chỉ cố định 10V.

Mình đã ghi Quick Charge 3.0 rồi thì mua PD in làm gì :sosad:

À, VL, nay mới nhìn kỹ thằng sạc này, công ty DongYang này cách nhà mình 2km luôn :pudency:

mars17789

Reaction score
0
Ơ thế chẳng nhẽ cục sạc pd 18w mình đang xài sẽ ngắt ngang khi sạc note 10+?

Để đó, tui mượn luôn cái điện thoại 25w trở lên test

dasklney

Reaction score
1
mars17789 said:
Ơ thế chẳng nhẽ cục sạc pd 18w mình đang xài sẽ ngắt ngang khi sạc note 10 ?

Để đó, tui mượn luôn cái điện thoại 25w trở lên test

Đọc hiểu của bạn có vấn đề gì không vậy mai fen? Mình đưa 1 ví dụ rất cụ thể là sạc zin 5W iPhone và Pin dự phòng sử dụng cổng input Quick Charge 3.0 mà?

Bạn cứ lái đi đẩu đi đâu thế :pudency:

mars17789

Reaction score
0
dasklney said:
Đọc hiểu của bạn có vấn đề gì không vậy mai fen? Mình đưa 1 ví dụ rất cụ thể là sạc zin 5W iPhone và Pin dự phòng sử dụng cổng input Quick Charge 3.0 mà?

Bạn cứ lái đi đẩu đi đâu thế :pudency:
Ơ thì ông bảo nó không ngắt ngang vì 60w pd sạc có 27w,? Thì tui mới hỏi xem cục 18w pd tui đang xài liệu có ngắt ngang không. Tui kèo luôn là không ngắt, có hàng lỗi mới ngắt thôi
Còn zụ QC 3.0 với sạc iphone 5w thì để đó tui test, đồ đó thiếu gì

dasklney

Reaction score
1
mars17789 said:
Ơ thì ông bảo nó không ngắt ngang vì 60w pd sạc có 27w,? Thì tui mới hỏi xem cục 18w pd tui đang xài liệu có ngắt ngang không. Tui kèo luôn là không ngắt, có hàng lỗi mới ngắt thôi

Còn zụ QC 3.0 với sạc iphone 5w thì để đó tui test, đồ đó thiếu gì

Mình cũng có nói rất nhiều lần về việc ngắt ngang rồi, là do bộ phận thiết kế mạch, nên cái này chả ai khẳng định được là sẽ ngắt hay không. Nhưng chắc chắn công suất sạc cao hơn thiết bị thì chả bao giờ nó ngắt cả.

Mình cho bạn 1 ví dụ cụ thể là sạc zin 5W của iPhone sẽ ngắt hoặc tệ hơn là cháy luôn khi sạc cho Pin dự phòng có input Quick Charge 3.0. Trong khi bạn nói nếu Pin yêu cầu 18W mà sạc ko đáp ứng nó chỉ sạc 5V/1A thôi? Vậy nếu bị ngắt thì toàn bộ sạc 5W zin của iPhone là đồ đểu?

Bạn lại nói, nếu sạc có công suất lớn hơn thiết bị thì nó sẽ sạc bằng công suất của thiết bị?

Mình lại có thêm trường hợp thực tế là các sạc PD 60W không có PPS của bất kỳ hãng nào, cũng sẽ chỉ sạc được 18W cho Note 10 thôi, mặc dù sạc PD 60W không PPS vẫn có thể cung cấp đủ yêu cầu trong dãy điện áp mà thằng Note 10 nhận (Ví dụ: 15V/3A, hoặc là 20V/2.25A).