Cảnh báo anh em khi mua cốc sạc Xiaomi 65W

dasklney

Reaction score
1
nmph said:
Tất nhiên đồ điện tử có tỷ lệ lỗi nhất định. Nhưng đây là con sdp thứ 2 tồi đó ( khác nhau cả về lô hàng nhé) M k tin là đổi cả 2 lỗi cả 2. Thế sao m test bằng cục ravpower thì lại ok. Khôg sụt. Khô ngắt. Chả nhẽ rav k có chế độ tự ngắt à.

Gửi từ Samsung SM-G930F bằng vozFApp
Ngắt hay không là do mạch của từng hãng quyết định chứ.

Mình không khẳng định là cục sạc của bạn không bị lỗi, mình chỉ hướng dẫn bạn cách để bạn có thể chắc chắn là lỗi do sạc chứ không phải do pin.

kirakun277 said:
cục 45w, sạc được 40w là sụt, quá tải chỗ nào nhỉ???
sạc 5w vẫn sạc được cho cục 20k nhé, QC chả liên quan gì cả.
Quá tải có nhiều yếu tố, quá tải hiệu điện thế hoặc quá tải cường độ dòng điện, còn ngắt hay không là do thiết kế của mạch.

Ví dụ sạc chỉ hỗ trợ 20V/5A, nhưng máy yêu cầu 30V/3.3A (Mình ví dụ thôi) cũng công suất ~ 100W, sạc có thể "thương lượng" với máy để cung cấp dòng 20V/5A hoặc ngắt luôn vì sạc ko hỗ trợ 30V.

nmph

Reaction score
1
dasklney said:
Quá tải có nhiều yếu tố, quá tải hiệu điện thế hoặc quá tải cường độ dòng điện, còn ngắt hay không là do thiết kế của mạch.

Ví dụ sạc chỉ hỗ trợ 20V/5A, nhưng máy yêu cầu 30V/3.3A (Mình ví dụ thôi) cũng công suất ~ 100W, sạc có thể "thương lượng" với máy để cung cấp dòng 20V/5A hoặc ngắt luôn vì sạc ko hỗ trợ 30V.[/b]
Không thể thyowng lương kiểu đó đâu bác. Chỉ có thể chạy 20v 3.3A.Trừ khi con sạc của bác hỗ trợ dải điện áp như kiểu 5v 9v 12v 15v 20v 30v. Nhưng tất cả chỉ giới hạn ở 3.3A. Không thể lên 5A đâu. Không thì như vậy người ta gọi là sụt vol đó.

kirakun277

Reaction score
1
dasklney said:
Ngắt hay không là do mạch của từng hãng quyết định chứ.

Mình không khẳng định là cục sạc của bạn không bị lỗi, mình chỉ hướng dẫn bạn cách để bạn có thể chắc chắn là lỗi do sạc chứ không phải do pin.

Ví dụ sạc chỉ hỗ trợ 20V/5A, nhưng máy yêu cầu 30V/3.3A (Mình ví dụ thôi) cũng công suất ~ 100W, sạc có thể "thương lượng" với máy để cung cấp dòng 20V/5A hoặc ngắt luôn vì sạc ko hỗ trợ 30V.

PD cũng có đến 4 phiên bản PD, PD 1.0, PD 2.0, PD 3.0 và PD 3.0 PPS :pudency:

Mình đang nói về sạc zin 5W của iPhone, sạc cho cục pin dự phòng có hỗ trợ sạc nhanh Quick Charge 3.0, mình không có nói đến dung lượng pin, bạn đọc kỹ tránh hiểu nhầm.
ý bạn là cháy sạc như nào nhỉ???
sạc 5w sạc cục sạc nhận QC 3.0 là cháy á hay dùng cục sạc QC 3.0 sạc cháy được powerbank???
bạn có hiểu thế nào là chuẩn không? đều là type c pd sẽ cấp/nhận theo cùng mức điện áp, chứ "thương lượng" cái quần què gì :gach::gach::gach:

dasklney

Reaction score
1
nmph said:
Không thể thyowng lương kiểu đó đâu bác. Chỉ có thể chạy 20v 3.3A.Trừ khi con sạc của bác hỗ trợ dải điện áp như kiểu 5v 9v 12v 15v 20v 30v. Nhưng tất cả chỉ giới hạn ở 3.3A. Không thể lên 5A đâu. Không thì như vậy người ta gọi là sụt vol đó.

Trong video của bạn rõ ràng là nó tự ngắt chứ không sụt, làm sao có chuyện sụt được, cả 2 dùng PD tương thích nhau thì nó sẽ thương lượng theo V.

Mình có ví dụ về sạc zin 5W của iPhone và Pin dự phòng dùng cổng đầu vào Quick Charge 3.0 rồi đó.

Mặc dù cả 2 đều hỗ trợ 5V, nhưng hầu hết các trường hợp sạc zin iPhone sẽ tự ngắt, tệ hơn là cháy luôn cục sạc. Mình từng làm bên mảng phụ kiện Pin, sạc, cáp Tronsmart và gặp rất nhiều phản ánh như vậy.

Vậy vấn đề này là do củ sạc zin của Apple cùi bắp hay do Pin dự phòng? Chỉ đơn giản là tụi nó ko tương thích thôi.

nmph

Reaction score
1
dasklney said:
Trong video của bạn rõ ràng là nó tự ngắt chứ không sụt, làm sao có chuyện sụt được, cả 2 dùng PD tương thích nhau thì nó sẽ thương lượng theo V.
.

Thế đây là gì hả bác. Pd đâu hỗ trợ 16v hay 17v. Trong ảnh là 16v đó.

dasklney

Reaction score
1
^ Sạc Output: 5V-3.0A, 9V-3.0A, 12V-3.0A, 15V-3.0A,20V-3.25A

Trong hình là 3.38A, bạn có thấy nó bình thường không :/

tuanreb

Reaction score
0
- Trường hợp của bác có thể thiết bị đo có vấn đề hoặc củ sạc xiaomi bị lỗi thật. Việc đồ điện tử bị lỗi là hết sức bình thường, quan trọng là việc đơn vị phân phối/bán hàng giải quyết sự việc như thế nào thôi

- TCS nó bán hàng giá rổ thì ok đấy nhưng khâu bảo hành thì nhiều ae kêu lắm rồi. Nên mua của bọn này phải mang đồ nghề của mình đi test kỹ hãng mua. Pin sạc xiaomi rất nhiều người dùng và có phản hồi khá tốt với mức giá bỏ ra nhưng thế không có nghĩa là nó không bị lỗi. Hãng nào cũng có tỷ lệ hàng lỗi thôi, bác đen thì bị dính phải.

nmph

Reaction score
1
dasklney said:
^ Sạc Output: 5V-3.0A, 9V-3.0A, 12V-3.0A, 15V-3.0A,20V-3.25A

Trong hình là 3.38A, bạn có thấy nó bình thường không :/
Nó chênh lệch k nhiều bác ạ. Giao động có thể trên dưới 0.1 . Nhưng không có nghĩa là lên hẳn 4A hay 5A. Bác có biết thiết bị nào vậy không cho e mở mang tầm mắt

Waffen-SS v4.0

Reaction score
0
hạ áp tăng dòng, trong trường hợp này P đc 56W, sụt 20%, nó chỉ làm cho thiết bị nóng hơn chứ công suất vẫn đảm bảo

dasklney

Reaction score
1
Waffen-SS v4.0 said:
hạ áp tăng dòng, trong trường hợp này P đc 56W, sụt 20%, nó chỉ làm cho thiết bị nóng hơn chứ công suất vẫn đảm bảo
Nó giảm xong tắt chứ có sạc được đâu, trường hợp này là quá tải mạch tự ngắt luôn, nhìn đồng hồ đo tắt hết rồi hiện lại số kìa.

Trường hợp này thì mình tin là vấn đề ở cục pin nhiều hơn ở sạc, hoặc có thể là không tương thích thôi chứ sạc không lỗi gì cả.