Cảnh báo anh em khi mua cốc sạc Xiaomi 65W

nmph

Reaction score
1
kiss1000 said:
Ngó input ở vỏ so với clip sụt volt thì y như ông đo chứ có gì đâu nhỉ? Mạch sdp nó sẽ chọn dòng tối ưu để sạc
Ảnh
Thử đổi cáp với cắm mac xem
Xem hết clip đi. Thế sụt A đến 0.01 A do đâu. Vol giảm đến tận 16v do đâu. Trong khi xiaomi k hỗ trợ 16v. Rồi tự ngắt do đâu. Đọc kỹ vào rồi hãy bình luận. Còn k hiểu gì thì tôt nhất bác nên tìm hiểu kỹ trc khi nói
Gửi từ Samsung SM-G930F bằng vozFApp

dasklney

Reaction score
1
nmph said:
Xem hết clip đi. Thế sụt A đến 0.01 A do đâu. Vol giảm đến tận 16v do đâu. Trong khi xiaomi k hỗ trợ 16v. Rồi tự ngắt do đâu. Đọc kỹ vào rồi hãy bình luận. Còn k hiểu gì thì tôt nhất bác nên tìm hiểu kỹ trc khi nói

Tự ngắt cũng có thể quá tải thôi bạn, sạc nào giờ cũng có tự ngắt khi quá tải mà.

Để biết sạc có hỏng hay ko bạn tìm thiết bị như laptop hay macbook nó có hiệu điện thế cố định ấy.

Còn chuyện nó có tương thích với pin hay ko thì là câu chuyện khác nữa.

Thậm chí sạc và pin cùng 1 hãng cũng có thể không tương thích mà.

hvhvhh

Reaction score
0
Không biết có phải tại từng lô không. Nhưng mình đang dùng củ xạc này cho con Thinkpad A485 (full load thì con A485 nó lên đến gần 60W theo như các trang review trên mạng), mình tháo luôn pin sau và laptop mình thì ko có pin trước. Dùng thấy vẫn ổn định và chưa lần nào bị sụt điện hay chập chờn. Củ sạc thì mua tại cuahangtcs từ tháng 5 hay tháng 6 năm nay. Về tần suất thì 1 tuần dùng 4 ngày liên tục bằng củ sạc này (những ngày còn lại được ở nhà thì dùng sạc zin cắm sẵn ở nhà)

Tet Nguyen Dan

Reaction score
0
Mình mua con này bên shop TQ ở tiki, sạc ipad và các máy khác, ipad lúc dưới 50% pin lên như điên

kirakun277

Reaction score
1
nmph said:
K phải đâu bạn ơi. Cục sạc này là dòng input nó nhận có thể tối đa 100w chứ k phải là 100w mới nhận sạc nhé. Nên hiểu thế
bạn hiểu sai ý mình thì phải?
" mình dùng cục omnicharge 20k type C PD, và cục 45w của xiaomi sạc vào lúc nào cũng 40 45w. cái này có thể một phần do cục sạc dự phòng nữa, theo mình nên kiếm con type C nào chịu 100W test thì mới chắc được. "

kết luận cục 65w của xiaomi lỗi thì phải thay nguồn nhận khác để xem có bị sụt nguồn không. laptop ghi công suất 45w nhưng thực tế chạy bình thường chỉ ăn 5-10w.

rõ ràng phần cứng của xiaomi không thể bằng ravpower được, nên lúc test mới bị sụt áp như thế.

coldworld

Reaction score
0
mình cũng có 1 loại usb test như của bạn. nhưng là loại kém hơn. hỗ trợ đến QC 3.0 thôi, nên có góp ý ntn với bạn.

là cái usb test dòng đó đôi khi bị sai. nó ở giữa làm cho 2 thiết bị củ sạc và box sạc của bạn nhiều khi không hiểu dc nhau để ra dòng cho chuẩn. đặc biệt là với cổng sạc type c vì cấu tạo của nó phức tạp hơn . chỉ cần cái usb kia của bạn không chuẩn là củ sạc sẽ không giám bơm điện max công xuất sang điện thoại hay box sạc đâu.

nói phức tạp nữa là trong điện thoại và trong củ sạc mỗi con sẽ có 1 con chip nguồn chuyên dụng để nhận diện nhau , để biết 2 bên tình hình ntn để mà bơm điện và hấp thụ điện cho phù hợp . nếu cái usb của bạn ko chuẩn, thì 2 thiết bị sẽ sạc chậm hơn cả con rùa. vì chúng nó ko nhận diện dc nhau

còn nếu nó có lỗi như bạn đã test thì bạn cứ mang đến tận nơi lấy 1 củ sạc khác cùng loại cắm test lại xem kết quả có giống nhau hay không.

n3v3R_m1nD

Reaction score
0
Bác chủ thớt test với device khác đi rồi phán con Xiaomi nó lỗi. Cắm vô con sạc dự phòng thôi thì không đủ cơ sở, biết đâu do tương thích không tốt thì sao? Mắc công người đọc lội box đọc xong chả take away được cái gì giá trị :(

nmph

Reaction score
1
n3v3R_m1nD said:
Bác chủ thớt test với device khác đi rồi phán con Xiaomi nó lỗi. Cắm vô con sạc dự phòng thôi thì không đủ cơ sở, biết đâu do tương thích không tốt thì sao? Mắc công người đọc lội box đọc xong chả take away được cái gì giá trị :(
Test với mấy dòng nhỏ nhỏ như đt thì ok. Chỉ khi chơi dòng sạc full csuat e nó mới bị. Mà tình trạng này k bị khi dùng ravpower