Cần tư vấn. Áp dụng RIFD và IoT software trong doanh nghiệp

prokoten7

Reaction score
0
tieulientientu said:
Dạ chào các thím. Em đang phải làm 1 project liên quan các phần mềm RFID và IoT software vào doanh nghiệp. EM dân Kinh tế nên không rành công nghệ mấy nên muốn tìm hiểu thêm.
1. IoT flatform: Theo em được biết thì có những IoT flatform nổi tiếng như: Azure Microsoft / Google Cloud Platform/ SAP/ IBM Watson. dạ em muốn hỏi là ưu nhược điểm của những loại này như thế nào? Trong ngành hàng bán lẻ thức uống thì loại nào sẽ hữu dụng nhất ạ?
2. RFID: e search trên mạng thì thấy có rất nhiều phần mềm RFID. Em muốn dùng vào việc theo dõi thông tin, vị trí hàng hóa trong kho và khi vận chuyển ra khách hàng ạ. Các thím có thể suggest giúp em phần mềm nào sử dụng chuyên nghiệp, hỗ trợ khách hàng tận tình được ko ạ?
Dạ mọi người suggest link để em tìm hiểu thêm cũng được ạ.
Dạ em cảm ơn Vozers nhiều.
Nếu ko lầm thì ông thầy tên Phương.:gach:

anhtuanat

Reaction score
0
Vc bắt sv làm project hẳn hệ thống doanh nghiệp luôn chắc ngon bê về chạy dự án riêng đây này

Gửi từ Redmi Note 7 Pro bằng vozFApp

JUchi

Reaction score
6
anhtuanat said:
:surrender: Vc bắt sv làm project hẳn hệ thống doanh nghiệp luôn chắc ngon bê về chạy dự án riêng đây này :go:
Gửi từ Redmi Note 7 Pro bằng vozFApp
:rofl: :rofl:
Bởi thế. Ông thầy mất dạy vcl :rofl:
Không cho output ngồi bịa input sml
via vozForums for iPhone

BCBT

Reaction score
0
mình thì chỉ làm RFID trong nhà máy, chưa nghe tới loại làm ở ngoài, tất nhiên là được nếu chịu đầu tư, nhưng mình nghĩ ko cần

còn IOT thì phải có đội ngũ nha, tầm 5-6 người là ít, như bên mình có tầm 1500 cái máy may, toàn bộ đều gắn chip (mua về rùi chế thêm theo ý mình), bên trên có thể dễ dàng kiểm soát mọi thông tin của máy may

saybyebye

Reaction score
0
Robert Le said:
Bài toán này làm rồi. Mỗi hàng hóa gắn 1 tag. Nó có 2 antenna ở cửa. Mỗi kiện hàng đi qua, hệ thống nó sẽ so sánh dữ liệu 2 con antenna đọc dc. Nếu trùng kiện hàng đủ số. Ko trùng thì kiểm đếm bằng tay. Bên nào bán antenna và tag đều có phần mềm đi kèm
Thím này nói khá chuẩn r này
Đợt vừa rồi cũng làm 1 cái RFID system :chaymau:
Tag sau khi đi đủ 1 vòng thì có thể xài lại nếu muốn nhé :D

tieulientientu

Reaction score
0
eochanhy1990 said:
thím làm cho nhà máy sản xuất sản phẩm hay là dịch vụ vận chuyển.nếu là nhà máy chú có thể dùng từ khóa MES để search key,còn về vận chuyển thì mình chưa làm qua logisitics nên không biết quy trình
Dạ e cảm ơn ạ :byebye:

tieulientientu

Reaction score
0
saybyebye said:
Thím này nói khá chuẩn r này
Đợt vừa rồi cũng làm 1 cái RFID system :chaymau:
Tag sau khi đi đủ 1 vòng thì có thể xài lại nếu muốn nhé :D
Tag xài lại này giá mắc ko vs xài lại được bn lần ạ?

tieulientientu

Reaction score
0
prokoten7 said:
Nếu ko lầm thì ông thầy tên Phương.:gach:
Dạ tìm hiểu mãi thì giờ e cần hỏi thêm là, e có đầy đủ raw data được input vào cloud của Oracle rồi. Em muốn dùng machine learning vs AI để tự động hóa việc quản lý tồn kho, auto báo cho sản xuât khi gần safety stock, kế hoạch xuất nhập hàng hóa, tối uư hóa đường đi lấy hàng trong kho khi dùng robot forklift. Vậy có khó khăn và cần cụ thể thêm gì ko ạ? E đọc thì Oracle có offer hết mấy option này.

tieulientientu

Reaction score
0
anhtuanat said:
:surrender: Vc bắt sv làm project hẳn hệ thống doanh nghiệp luôn chắc ngon bê về chạy dự án riêng đây này :go:
Dạ tìm hiểu mãi thì giờ e cần hỏi thêm là, e có đầy đủ raw data được input vào cloud của Oracle rồi. Em muốn dùng machine learning vs AI để tự động hóa việc quản lý tồn kho, auto báo cho sản xuât khi gần safety stock, kế hoạch xuất nhập hàng hóa, tối uư hóa đường đi lấy hàng trong kho khi dùng robot forklift. Vậy có khó khăn và cần cụ thể thêm gì ko ạ? E đọc thì Oracle có offer hết mấy option này.

em_tap_lai_may_bay

Reaction score
0
Bên mình dùng RFID đây nhưng là do cty xây dựng ứng dụng để sử dụng hết các chức năng của nó ví dụ:
1. Stock management, stock report
2. Sale management, sale report
3. Deliveries
4. Inventoy
5. Shrinkage report

Nhưng nói nó là cái gì hay show phần mềm thì khó giải thích lắm

Sent from my iPhone using vozForums