ctw_god

Reaction score
0
Chào mọi người, hôm nay buồn quá cho em lên đây tâm sự tí.
Em là sinh viên năm 3, ngành điện-điện tử ở 1 trường tầm trung tại Sài Gòn, và em muốn theo chuyên ngành hệ thống nhúng.

Em cũng làm vài thứ bán được, lúc đầu nghĩ mình cũng giỏi vkl nhưng qua thời quan em mới nhận ra đời không phải vậy mà sự thật là em đang ảo tưởng và ngộ nhận, rất trầm trọng là đằng khác.

Cụ thể là học kì 1 em được học bổng, nhưng phần lớn là nhờ bạn em kiến tạo với do sự khôn lỏi mà có được. Bằng cách đi học đầy đủ, ngồi bàn nhất, hay phát biểu để lấy lòng thầy cô cho full điểm chuyên cần với cộng điểm vô giữa kì, còn giữa kì thi đa số là em quay cóp bạn, cuối kì thì em theo thằng học giỏi nó kèm cho. Mấy cái sản phẩm mà em bán được cũng chỉ cop nhặt trên github về rồi chỉnh sửa, thêm mấy hàm vào thôi chứ không phải tư duy thuật toán, nghiên cứu ra.
Nghiêm trọng hơn là tư duy về toán học, logic của em rất tệ, ví dụ code 1 bài led nháy thì cú pháp em ok hết nhưng tư duy toán bit, thuật toán thì em rất mất thời gian có khi ra, nhiều khi em đi hỏi bạn cho nhanh.

Bây giờ em thấy lo sợ về sự học của mình, thi cử cứ dồn dập đến, em không biết phải đọc sách gì, làm cách nào để cải thiện tư duy, suy nghĩ của mình. Nên các bác nào đã từng trải qua hoàn cảnh như em, có thể chỉ em cách thoát khỏi nó được không ạ?
Em biết ơn rất rất nhiều.