Kiến thức Các phần mềm hay cho Mac OS!

traitimlolam

Reaction score
1
Qua được cửa ải cài Mac và driver cho nó rồi thì bây giờ đến phần sử dụng! Vì rất nhiều người mới nên cũng ko biết phần mềm nào và có gì hay! Anh em đã sử dụng qua thì cho tên phần mềm và công dụng để người khác biết nhé! Cảm ơn nhiều! Mình mở bát trước:
1. iStat Menus: hiện thông số sử dụng ram, cpu, ổ cứng, tốc độ tải lên và tải xuống của mạng. Hiện luôn trên thanh trạng thái bên cạnh đồng hồ!
2. Firefox: mình dùng quen trình duyệt này trên win nên sang là dùng luôn! Ưu điểm là không bắt nhập account khi vào down gì đó trên google drive (Chrome bắt nhập và mình khá khó chịu)! Nhược điểm là không tự mở các tab đã đóng khi tắt máy. (Có thể mình tìm ko ra, cao nhân chỉ với)
3. Chrome: ngoài cái nhược điểm thì nó lại có ưu điểm lưu đc các tab khi tắt máy. Trình duyệt mặc định khi mình mở youtube lại ko pause hay tua được (có thể của mình lỗi gì đó).
Tạm thời mình mới biết được ít thế thôi! Anh em bổ sung cho những người mới và gà như mình được biết nhé! Mình sẽ tổng hợp lại ở #1 cho các bạn vào sau dễ theo dõi!
Trân trọng cảm ơn lần nữa!
Sent from my Nguyễn Trọng Hiếu using vozForums

traitimlolam

Reaction score
1
Xí #2 có gì update thêm!
Sent from my GIGABYTE™ H61M DS2 - Intel® Core™ i3 3220 - Samsung SSD 650 120GB - Samsung HDD 320GB - MSI GTX650 - Kingmax 2x2GB - Saga 550 using vozForums

bk3a

Reaction score
0
Đóng góp ít phần mềm tiện ích:

HWMonitor: theo dõi nhiệt độ CPU, GPU, HDD, SSD,... (yêu cầu có các kext Sensor tương ứng) trên menu bar.

Meteorologist: tiện ích thời tiết trên menu bar.

Folx: Quản lý download tương tự IDM.

IINA: phần mềm xem phim (dựa trên mpv đang ở giai đoạn alpha nhưng mình đánh giá nó cao hơn VLC)

Final Cut Pro X, Compressor: xử lý, chỉnh sửa video (phần mềm do Apple phát triển)

Bộ phần mềm Adobe for Mac, Office for Mac,...

met3ora

Reaction score
0
1. Paragon NTFS: Đọc các phân vùng định dạng khác HFS của MacOS.
2. Unarchiver: WinRAR của MacOS.
3. GoTiengViet.
4. VLC.
Sent from my iPhone using vozForums

Alias_X

Reaction score
0
trình duyệt chính: opera, thêm savier của cốc cốc, download ngon lành
xem video: movist
nghe nhạc; itunes
giải nén: betterzip
đọc ghi ntfs: paragon ntfs
trọn bộ adobe cloud (thực tế chỉ cài có vài cái)
trọn bộ office 2016 vl
dùng bộ gõ mặc định
dọn rác dùng ccleaner
ẩn icon menubar: bartender
custom phím: karabiner
thêm preview dock và snap giống windows: hyperdock
tạm nhớ thế, về nhớ update sau

thietmadochanh

Reaction score
0
Xem ảnh: Xee3
remote máy tính từ xa: Chrome remote desktop(yêu cầu đăng nhập chrome). teamviewer mình ghét cái vụ cứ 5 phút bị out session xong lại phải đợi 2 phút :canny:

Alias_X

Reaction score
0
thietmadochanh said:
Xem ảnh: Xee3
remote máy tính từ xa: Chrome remote desktop(yêu cầu đăng nhập chrome). teamviewer mình ghét cái vụ cứ 5 phút bị out session xong lại phải đợi 2 phút :canny:
e chuyển sang dùng vnc rồi, cài teamviewer nhiều lỗi trong console thế quái nào ấy

Oliver.Giroud

Reaction score
0
Alias_X said:
e chuyển sang dùng vnc rồi, cài teamviewer nhiều lỗi trong console thế quái nào ấy
Vnc với teamview đéo bao giờ bằng rdp của windows. Thích mac nhưng vụ remote thua windows

thietmadochanh

Reaction score
0
Alias_X said:
vnc dùng như nào bác nhỉ :beauty: có remote được giữa win với mac ko bác (qua internet ấy ạ, ko phải trong mạng LAN bác nhé) :adore:

Oliver.Giroud

Reaction score
0
thietmadochanh said:
vnc dùng như nào bác nhỉ :beauty: có remote được giữa win với mac ko bác (qua internet ấy ạ, ko phải trong mạng LAN bác nhé) :adore:
Dc. Mở cổng 5900 trên modem