Các bác tư vấn giúp về bus CPU và RAM

tuanminh1912

Reaction score
0
Chào các bác, mình dùng main chip socket 775, bus CPU là 1333, bus Ram là 800 (đang chạy dual).
Các bạn cho mình hỏi, mình oc CPU nên hiện giờ bus là 1600, ram vẫn đang là 800 chạy dual, theo như mình hiểu thì do chạy dual nên bus ram 800x2 = bus cpu rồi nên có cần oc bus ram hay không, hay như vậy là full hiệu năng rồi.
Giả sử mình chạy ram3 bus 1333 dual thì hiệu năng có tang hay không hay chỉ cần ram2 bus 800 chạy dual bằng bus CPU rồi nên không thể lên được, chỉ hơn nhau khi chạy single phải không ???

cdm2007

Reaction score
0
tuanminh1912 said:
Chào các bác, mình dùng main chip socket 775, bus CPU là 1333, bus Ram là 800 (đang chạy dual).
Các bạn cho mình hỏi, mình oc CPU nên hiện giờ bus là 1600, ram vẫn đang là 800 chạy dual, theo như mình hiểu thì do chạy dual nên bus ram 800x2 = bus cpu rồi nên có cần oc bus ram hay không, hay như vậy là full hiệu năng rồi.
Giả sử mình chạy ram3 bus 1333 dual thì hiệu năng có tang hay không hay chỉ cần ram2 bus 800 chạy dual bằng bus CPU rồi nên không thể lên được, chỉ hơn nhau khi chạy single phải không ???
Hiểu sai roài nhóe, dual channel thì băng thông (bandwidth) x2 chứ ko fải bus x2 (có mà ram đui then!) :adore:

tuanminh1912

Reaction score
0
cdm2007 said:
Hiểu sai roài nhóe, dual channel thì băng thông (bandwidth) x2 chứ ko fải bus x2 (có mà ram đui then!) :adore:
Có thể hiểu nôm na: đường rộng gấp đôi (bandwidth) nhưng tốc độ xe (bus) vẫn thía, được cái là chạy thoải mái ko fải chen chúc luồn lách :look_down:
Cảm ơn bạn, nhưng như vậy băng thông của cpu và ram chạy dual là bằng nhau rồi, như vậy bus ram cao nữa có hơn ko, mình sợ nghẽn cổ chai ở ram, định đổi lên main ram 3 nhưng ko biết có hơn ko

cdm2007

Reaction score
0
tuanminh1912 said:
Cảm ơn bạn, nhưng như vậy băng thông của cpu và ram chạy dual là bằng nhau rồi, như vậy bus ram cao nữa có hơn ko, mình sợ nghẽn cổ chai ở ram, định đổi lên main ram 3 nhưng ko biết có hơn ko
RAM bus cao hơn tất nhiên là nhanh hơn (bench mới thấy rõ)
Cứ để zị mà chạy, ko đáng fải đổi main ram tốn xiền mà hiệu quả ko hơn bn

longltt

Reaction score
1
Thím dùng chip gì mà oc ghê thế. Để defaut cho nó bền bỉ lâu dài, không lên ham hố oc sẽ giảm tuổi thọ linh kiện nhanh lắm. Tôi cũng có case 775 hiện vẫn đang sử dụng cực kỳ ổn định chỉ chạy defaut (nói ko với oc) 9650+ep43t-ud3l+16g ram3+270x hawk +ssd giờ để cho 2 cụ xem báo, xem phim, youtube, còn mình buid case new khác để sử dụng.

tuanminh1912

Reaction score
0
cdm2007 said:
RAM bus cao hơn tất nhiên là nhanh hơn (bench mới thấy rõ)
Cứ để zị mà chạy, ko đáng fải đổi main ram tốn xiền mà hiệu quả ko hơn bn
Thanks bác, mình xem review đúng là không hơn mấy thật, chơi game thì DDr3 hơn 2-3 khung hình thôi, để vậy cho lành, cơ bản mình cũng giảm độ trễ ram đi nên nó cũng cải thiện tí ti bù lại phần xung chậm hơn.
longltt said:
Thím dùng chip gì mà oc ghê thế. Để defaut cho nó bền bỉ lâu dài, không lên ham hố oc sẽ giảm tuổi thọ linh kiện nhanh lắm. Tôi cũng có case 775 hiện vẫn đang sử dụng cực kỳ ổn định chỉ chạy defaut (nói ko với oc) 9650 ep43t-ud3l 16g ram3 270x hawk ssd giờ để cho 2 cụ xem báo, xem phim, youtube, còn mình buid case new khác để sử dụng.
Mình dùng main P43-S3L, chip xeon E5440 gốc là 2.8GHz, mình chỉ oc bus từ 333 lên 415, tốc độ nhanh hơn khoảng 25% lên 3.52GHz, thế mới chơi cs:go với pubg mobile ổn định được, không oc nó chậm lắm.
Main chip cũng dạng đồng nát hết khấu hao rồi nên mình oc nghịch cho vui, bao giờ hỏng thì vứt thôi :byebye:
Bộ của bác không game mà chỉ đọc báo thì cũng hơi phí đó :sexy: