Các bác đi sâu về chuyên môn như thế nào?

bribnt

Reaction score
0
karenshii said:
Đọc comment các bác toàn lão làng nhỉ
Em mới đi làm đc 3 năm.
Hiện tại e đang thấy thích thú, quan tâm bất cứ việc gì liên quan tới IT.
Từ việc code backend, frontend, infra, network, devops, Tới việc mng team, product owner, scrum master, sale, khách hàng (outsource). Rồi cả quy trình các phòng ban trong công ty vận hành như thế nào.
Hiện tại em đang có 1 mind set, mà chính em cũng ko biết nó có đúng ko nữa. Đó là em muốn vừa sâu vừa rộng.
Nhiều lúc thấy mọi người chỉ cần chuyên sâu 1 cái mà thấy gen tị. Mình mà như vậy thì nhàn đi bao nhiêu
:(
Sent from Xiaomi Redmi Note 5 using vozFApp
Mới ở mức code backend thì vẫn chưa đủ sâu đâu, nên tìm hiểu thêm một số vẫn đề này nữa: trình biên dịch, runtime, hệ điều hành, kiến trúc tập lệnh, vi kiến trúc CPU GPU. Rồi cũng nên hiểu thêm về bán dẫn và cách hoạt động của các phần cứng phổ biến khác như RAM, Mainboard, SSD, ...
Đã từng gặp những hiện tượng rất quái dị ví dụ như REST API một task ML chạy trên máy cá nhân (i3 8100) chỉ mất 3s trong khi trên server test (i7 8700K) mất đến 6s. Sau một hồi điều tra mới biết là do code của mình không "thích" hyperthreading của thằng Intel.
Những lúc này nếu chỉ chuyên sâu 1/vài mảng, cho dù có giỏi thuật toán, giỏi code bằng trời mà không biết về microarchitecture thì cũng chịu thua không giải thích nổi.

karenshii

Reaction score
0
bribnt said:
Mới ở mức code backend thì vẫn chưa đủ sâu đâu, nên tìm hiểu thêm một số vẫn đề này nữa: trình biên dịch, runtime, hệ điều hành, kiến trúc tập lệnh, vi kiến trúc CPU GPU. Rồi cũng nên hiểu thêm về bán dẫn và cách hoạt động của các phần cứng phổ biến khác như RAM, Mainboard, SSD, ...
Đã từng gặp những hiện tượng rất quái dị ví dụ như REST API một task ML chạy trên máy cá nhân (i3 8100) chỉ mất 3s trong khi trên server test (i7 8700K) mất đến 6s. Sau một hồi điều tra mới biết là do code của mình không "thích" hyperthreading của thằng Intel.
Những lúc này nếu chỉ chuyên sâu 1/vài mảng, cho dù có giỏi thuật toán, giỏi code bằng trời mà không biết về microarchitecture thì cũng chịu thua không giải thích nổi.
Cảm ơn bác, mặt trời chân lý nhói qua tim :3
Sent from Xiaomi Redmi Note 5 using vozFApp