Các bác có ai rành về kính thiên văn không em hỏi chút ạ.

themanh2808

Reaction score
0
Hiện tại em muốn bắt đầu tìm hiểu về lĩnh vực này và bắt đầu bằng việc sắm một em kính thiên văn, các bác ai có kinh nghiệm chọn mua, sử dụng KTV có thể chia sẻ với em với được không ạ, em định hướng đến quan sát các hành tinh trong hệ mặt trời, tinh vân. Em hiện tại đang nhắm đến con 80eq hoặc 90 eq của celestron.
Các bác ai có kinh nghiệm thì cho em xin chút tư vấn nhé, người mới thì mua con kia có ổn không và em KTV đó có đủ để đáp ứng nhu cầu của em không. Cảm ơn các bác nhiều.

WonderingWhy

Reaction score
0
Kính này xài thấu kính đủ cho bác nhìn mặt trăng, vòng đai sao thổ, sao mộc vớ vẩn thôi. Còn nhìn tinh vân hơi khó, nếu xài thị kính phóng lớn sẽ bị màu cầu vồng, nhìn cỡ x100 thì hình sẽ tối lắm.
Khuyên bác mua chi cho tốn, coi net hình đẹp hơn nhiều

Sent from Google Pixel 4 XL using vozFApp

vilopro

Reaction score
0
Đá lên cho thým chứ em cũng ko có chuyên môn :))

d4_manager

Reaction score
0
thiên văn phải tìm chỗ nào xa xa thành phố, ít đèn chứ ở gần chỗ ô nhiễm ánh sáng thì khó

themanh2808

Reaction score
0
WonderingWhy said:
Kính này xài thấu kính đủ cho bác nhìn mặt trăng, vòng đai sao thổ, sao mộc vớ vẩn thôi. Còn nhìn tinh vân hơi khó, nếu xài thị kính phóng lớn sẽ bị màu cầu vồng, nhìn cỡ x100 thì hình sẽ tối lắm.
Khuyên bác mua chi cho tốn, coi net hình đẹp hơn nhiều
Vậy con tối thiểu để nhìn được tinh vân thì phải chi bao nhiêu thóc thế bác :sosad::sosad::sosad: nếu để nhìn sao thổ sao mộc thì e thấy hình như kính 2-3tr là có thể nhìn được rồi

Dragon QN

Reaction score
0
Vốt dơ trên thông thiên văn dưới tường địa lý nên dek cần kính, hỏi ở đây là dại rồi thớt ơi :sweat:

kuroneko7601

Reaction score
1
Muốn thấy tinh vân phải chơi kính phản xạ, chứ kính khúc xạ vẫn tạch thôi cho dù có dùng tiêu sắc mắc tiền.

themanh2808

Reaction score
0
kuroneko7601 said:
Muốn thấy tinh vân phải chơi kính phản xạ, chứ kính khúc xạ vẫn tạch thôi cho dù có dùng tiêu sắc mắc tiền.
Trong tầm giá 5-6tr có con phản xạ nào dùng ổn không bác, em tìm hiểu thì thấy bảo dùng kính phản xạ phải bảo dưỡng, với bụi dễ vào trong kính.

sgdeplam

Reaction score
1
Hóng mấy thím vô cãi nhau ỏm tỏi như topic kính thiên văn trước