Các bác có ai rành về kính thiên văn không em hỏi chút ạ.

themanh2808

Reaction score
0
tatcavinang said:
Tinh vân nhìn làm sao dc, nhìn nó chỉ là vệt vệt mờ mờ.
Gắn máy ảnh vào thị kính rồi setup tripod có tracking sky xong chụp phơi sáng nó mới ra cái ảnh như trên mạng nhé.
Chụp thiên văn là môn cực tốn tiền trong làng nhiếp ảnh thì phải.
Em mới tập thì chỉ cần nhìn được đã là tốt rồi, chứ e cũng biết để được như mấy cái ảnh màu mè trên mạng thì ống phải xịn xò rồi :byebye::byebye:
Mà bác cho em hỏi thêm, nếu k dùng tripod có trachking sky thì không cách nào chụp được ạ, em cũng định chụp ảnh là chính chứ không quan sát bằng mắt thường.

kuroneko7601

Reaction score
1
vnexpress.vn(01) said:
Nếu đam mê thì tôi thấy tự làm là ok nhất,chứ mua kính thiên văn để ngắm thì phí lắm.Hồi xưa tôi làm cái kính khúc xạ mà mất hết 3 ngày,khá vui,đều cũng khá mất công ,thôi thì mua mới cho lành vậy fen
Thị kính và vật kính nếu ko biết cách ghép thì chúng bị lòe cầu vồng rất ức chế (gọi là sắc sai), mà mua 2 món đấy cũng bộn tiền rồi, ấy là chưa kể đến lăng đảo (thiên văn thì khỏi cần, địa văn mới cần).
Và tiền mua ống nước thì rẻ, nhưng dễ bị lệch trục.
Giải quyết đc hết những cái trên thì ez tự làm. Hoặc mua cho nhanh

d4_manager

Reaction score
0
themanh2808 said:
Em mới tập thì chỉ cần nhìn được đã là tốt rồi, chứ e cũng biết để được như mấy cái ảnh màu mè trên mạng thì ống phải xịn xò rồi :byebye::byebye:
Mà bác cho em hỏi thêm, nếu k dùng tripod có trachking sky thì không cách nào chụp được ạ, em cũng định chụp ảnh là chính chứ không quan sát bằng mắt thường.
Trái đất quay nên bầu trời nó sẽ xoay. Nếu bác ko dùng tracking thì chỉ phơi sáng độ 5-20 giây, tùy tiêu cự ống kính. Một số tinh vân với thời gian chụp đó thì ko thể nhìn thấy được :go:

vnexpress.vn(01)

Reaction score
0
kuroneko7601 said:
Thị kính và vật kính nếu ko biết cách ghép thì chúng bị lòe cầu vồng rất ức chế (gọi là sắc sai), mà mua 2 món đấy cũng bộn tiền rồi, ấy là chưa kể đến lăng đảo (thiên văn thì khỏi cần, địa văn mới cần).
Và tiền mua ống nước thì rẻ, nhưng dễ bị lệch trục.
Giải quyết đc hết những cái trên thì ez tự làm. Hoặc mua cho nhanh
những cái đó từng bộ phận người ta bán sẵn rồi fen,hàng càng chất lượng thì tiền nhiều hơn,cách làm thì trên hội HAAC các bạn ấy còn có file PDF hướng dẫn khá chi tiết,nếu thực sự đam mê nên tự làm một cái,qua đó sẽ hiểu cấu tạo của kính có kinh nghiệm để tự đầu tư cho giai đoạn tiếp theo.Đó là nói vậy.Có tiền thì mua thôi:beauty:

kuroneko7601

Reaction score
1
vnexpress.vn(01) said:
những cái đó từng bộ phận người ta bán sẵn rồi fen,hàng càng chất lượng thì tiền nhiều hơn,cách làm thì trên hội HAAC các bạn ấy còn có file PDF hướng dẫn khá chi tiết,nếu thực sự đam mê nên tự làm một cái,qua đó sẽ hiểu cấu tạo của kính có kinh nghiệm để tự đầu tư cho giai đoạn tiếp theo.Đó là nói vậy.Có tiền thì mua thôi:beauty:
Nếu như cả 2 bộ vật kính và thị kính đều mua thì cũng chiếm đến 60-70% chi phí của cái kính

w3n3hHuv

Reaction score
0
Đang bên mẽo hả, quất cái kính phản xạ celestron 130eq rẻ rề, còn ship về VN thì hơi mắc