[Buồn] em bị viêm gan B các thím ạ

akasagi1

Reaction score
0
conscious life said:
xàm, tôi bị cỡ 20 năm rồi nè, lúc đầu có điều trị khoảng hơn 1 năm sau đó thấy ko hết hoàn toàn được nên bỏ luôn ko đều trị tới bây giờ vẫn khỏe mạnh bình thường có gì đâu, ăn uống nhậu nhẹt bình thường 1 tuần khoảng 1-2 lần :chaymau:
à hình như VGB có đang hoạt động và ngủ đông, chắc bác đang trong giai đoạn ngủ đông ủ bệnh rồi :byebye:

yuami.601

Reaction score
1
ModMin said:
Xơ gan thì bị lâu cả chục năm rồi nên ko để ý lắm. Mấy lần trước khám chỉ số đều bình thường. Tự dưng bỏ khám có 1 lần lên xét nghiệm phát ra luôn.
Vậy khác nha bác, sơ gan nặng là dẫn tới ung thư gan nhé, còn em bình thường mọi chỉ số nên chưa đáng lo ạ. Của e đo sơ gan mới F0-F1 thôi.

yuami.601

Reaction score
1
WazzaWazzup said:
Các bác cho hỏi nếu men gan cao thì nên uống thuốc gì cho giảm nhỉ?
Hỏi ý kiến bác sỹ chuyen khoa nhé, vào viện nhiệt đới ấy. Đừng tin mấy quảng cáo trên mạng, tiền mất tật mang đó.

Krazy1 said:
Mình chỉ hỏi cho biết thôi chứ ko bị như trên , sợ nhất mấy ông nhậu nhẹt xong tới bàn người khác mà ko có ly , xong lại cầm ly người này người nọ lên cứ thế uống :canny:
Cái này chẳng tránh được đâu, vì người Việt thói ăn là gắp chung thức ăn từ đĩa thì cũng vậy à? Nhưng lây qua đường này hiếm lắm, trừ khi người bệnh có vấn để về răng miệng, nghĩa là chảy máu chân răng hoặc lợi thì khả năng lây lan cao hơn khi dùng chung đồ.

Krazy1

Reaction score
0
yuami.601 said:
Hỏi ý kiến bác sỹ chuyen khoa nhé, vào viện nhiệt đới ấy. Đừng tin mấy quảng cáo trên mạng, tiền mất tật mang đó.

Cái này chẳng tránh được đâu, vì người Việt thói ăn là gắp chung thức ăn từ đĩa thì cũng vậy à? Nhưng lây qua đường này hiếm lắm, trừ khi người bệnh có vấn để về răng miệng, nghĩa là chảy máu chân răng hoặc lợi thì khả năng lây lan cao hơn khi dùng chung đồ.
Uhm thank bác mình hiểu rồi

ngoccuong7

Reaction score
0
các bác cho hỏi
giờ mà cha mẹ bị viêm gan b
giờ sinh con và ko muốn con bị thì cần làm những gì? làm từ giao đoạn nào? trước khi có thai hay tháng mấy của thai kỳ? sau khi sinh xong có phải tiêm nhiều ko? và chi phí cả mẹ cả con có cao ko?https://49899

ModMin

Reaction score
0
yuami.601 said:
Vậy khác nha bác, sơ gan nặng là dẫn tới ung thư gan nhé, còn em bình thường mọi chỉ số nên chưa đáng lo ạ. Của e đo sơ gan mới F0-F1 thôi.
Uhm đúng rồi, nhưng cẩn thận vẫn hơn. Mình cứ 6 tháng khám 1 lần cho chắc. Dù gì cũng khám free và BS cũng chỉ dưới lầu ko phải đi đâu xa.

ModMin

Reaction score
0
ngoccuong7 said:
các bác cho hỏi
giờ mà cha mẹ bị viêm gan b
giờ sinh con và ko muốn con bị thì cần làm những gì? làm từ giao đoạn nào? trước khi có thai hay tháng mấy của thai kỳ? sau khi sinh xong có phải tiêm nhiều ko? và chi phí cả mẹ cả con có cao ko?
Cái này hỏi bs cho chắc thím ơi. Hình như chỉ cần chích ngừa lúc em bé mới ra là đc. Thằng e mình cũng đc chích nên ko bị truyền từ mẹ như mình bị.

yuami.601

Reaction score
1
ModMin said:
Uhm đúng rồi, nhưng cẩn thận vẫn hơn. Mình cứ 6 tháng khám 1 lần cho chắc. Dù gì cũng khám free và BS cũng chỉ dưới lầu ko phải đi đâu xa.
Mọi hồi khám ở nhiệt đới thì làm 1 loạt luôn : Siêu âm Fibroscan, 1 loạt xét nghiệm hết khoảng 1tr . Lại còn phải chờ đợi mất 1 ngày vì bệnh nhân quá đông.

Mới khám hôm qua ở Bệnh viện bộ công an, làm mỗi siêu âm xét nghiệm men gan. Có bảo hiểm Free luôn, bình thường chắc làm 2 cái này là ổn chưa nhỉ? Ông bác sỹ còn bảo, khi nào có triệu chứng mệt mỏi thì hãy đi khám lại :D

Gen_Knight

Reaction score
0
ModMin said:
Phải xác định là cấp tính hay mãn tính. Nếu cấp tính thì có khả năng tự khỏi nếu miễn dịch khỏe. Còn mãn tính thì xác định sống với nó cả đời. Truyền từ mẹ thì mãn tính rồi.
Gan B thì khả năng bị ung thư gan cao hơn người thường rất nhiều nên ko rượu bia, ăn uống kỹ lưỡng là đc.

Không có gì phải lo, chỉ cần đi khám định kỳ 6 tháng 1 lần kiểm tra men gan và tumor marker. Nếu có gì bất thường là dập liền đừng để nó phát tác.

Từ viêm gan nếu ko theo dõi điều trị kịp thời sẽ chuyển sang xơ gan, cuối cùng là ung thư gan. Quan trọng là theo dõi định kỳ và mua bảo hiểm cá nhân để có gì còn có tiền chữa trị ngoài chứ đừng có chỉ dựa vào bảo hiểm nhà nước.
quote lại câu này, để các thanh niên khác chú ý. Dựa vào bảo hiểm nhà nước, tuy rẻ thật, nhưng tới lúc có vấn đề, thì mệt mỏi bỏ mẹ :">

yuami.601

Reaction score
1
Gen_Knight said:
quote lại câu này, để các thanh niên khác chú ý. Dựa vào bảo hiểm nhà nước, tuy rẻ thật, nhưng tới lúc có vấn đề, thì mệt mỏi bỏ mẹ :">
Bảo hiểm ngoài nó khám viêm gan B chắc gì nó đã nhận đâu?