Buồn của em - Kinh tế phá gia đình?

ryajautb

Reaction score
35
Lâu lắm rồi em mới có thể lên để hầu chuyện các cụ. Thực tình cuộc sống gia đình, lo toan, bộn bề cuộc sống làm cho thời gian trôi đi nhanh quá. Hiện nay cuộc sống của em nó lại nhấp nhô tới mức có ngọn nhọn và cao như giá vàng mấy ngày vừa qua. E đang rất căng thẳng và bế tắc trong cuộc sống: Có bác nào từng bị vợ chê bai là kém, hèn vì không kiếm được nhiều tiền chưa? Nếu có, có thể bác đọc các dòng tiếp theo sẽ thấu hiểu và đồng cảm một phần với em.
Em gặp vợ em trong tình huống khá ngộ: Em đi ra chỗ làm của người yêu cũ của em, cùng làm với cô ý. Gặp cô vợ này ở đó, làm quản lý, lúc đó cô này ở cùng người yêu tại quán. Sau này, người yêu cũ của em chuyển về quê (cách HN khoảng ~ 250km ) vì không thể xin việc được ở HN và vì gia đình cũng gây sức ép bắt về. Cô kia (tức vợ hiện tại của em - E gọi là cô H cho mọi người dễ nghe ạ) thì bị người yêu đá khi đi nhận việc ở trên Hòa Bình và làm trên đó 1 năm thì chính thức bị đá. Không rõ nguyên cớ nào dẫn tới em và cô H liên lạc với nhau, chỉ nhớ có lần cô ý hỏi về việc có quen ai kế toán xây dựng không-( Em dân kỹ thuật )- Sau đó hỏi han và liên lạc, cô ta có thổ lộ chuyện chia tay người yêu, rồi hoàn cảnh gia đình khó khăn, bố bệnh, vân vân...... Rồi có ý muốn em đóng giả người yêu để những ngày cuối của bố cô ý có thể yên tâm thấy con gái có nơi chốn đàng hoàng. Cảm tưởng lần đầu tiên vào nhà cô ý- E hoàn toàn sửng sốt, choáng ngợp, - không tin nổi- em cũng đi từ thiện vùng cao khá nhiều, nhưng đây là 1 căn nhà ở Thị xã - Mà trống trơn trong nhà, ngoài 1 cái giường và 1 bàn gỗ cũ ra không có 1 thứ gì khác. E cảm thấy vô cùng thương cô này, hoàn cảnh khó khăn nhưng biết vươn lên, học đại học, ra trường tự xin việc, chăm chỉ cày cuốc làm việc kiếm tiền thuốc thang cho bố. Rồi sau đó bố cô ý mất - Cô ý có nói muốn chuyển từ yêu giả sang yêu thật - E cũng 1 thời gian tiếp xúc thấy cô này rất chăm làm, khá ngoan- Nên đã đồng ý và nhanh chóng đi tới hôn nhân- Gia đình em cản ghê lắm, họ hàng làng xóm cực kỳ gắt và cản - Bởi quê em không ai ưa người Thanh Hóa - E nói đây có thể có bác đụng chạm, nhưng quê em là thế ạ - Em thì tin là có người này người khác nên vẫn quyết tâm lấy cô này. Em có biết lúc lấy em, gia đình cô ý đang còn nợ 130tr nữa- Phía gia đình cô ý thì muốn e lo cho cả 2 đứa e sau cô ý tới khi học xong đại học nữa - Nhưng em có nói với cô ý: Tiền lương e cố gắng chi tiêu gia đình - Nếu có làm thêm được, lấy tiền đó trả nợ - Còn các em gái - Cùng lắm 2 vợ chồng chỉ hỗ trợ được phần nào cho năm đầu- Cô ý đồng ý. Tới lúc sinh con, bảo hiểm trả, cô ý lấy 2/3 trả nợ cho gia đình , 1/3 mua đồ sơ sinh.... - Cùng lúc đó E vay NH 100tr để hỗ trợ mua đất của em gái em, sau đó em gái cầm sổ đỏ và trả lại em 100 triệu đó,. Đúng lúc cô ý nghỉ đẻ không có lương, có tiền bảo hiểm thì mang trả nợ rồi - Chi tiêu bóc dần vào 100 đó tầm vài tháng là hết. Cho tới giờ, tháng trước, cô H vừa trả hết khoản nợ của nhà cô ý - Khoản e vay theo lương kia vẫn còn nợ. Chuyện chẳng sao nếu cô ý có thể sống biết điều khi em đã thoải mái như vậy. Nhưng giờ đây, lương công chức của em, gánh cả lãi cả gốc, không còn mấy đồng- Thì H bắt đầu thay đổi nhiều- Ngày nào cũng chì triết em không ham tiền, không ham làm giàu nên không giàu - Nào là người ta có lương 50-70 thậm chí cả trăm triệu một tháng mà em thì lương công chức <10tr / tháng.( Thực ra em có làm thêm một số chỗ , đều chưa thanh toán lương, và em cũng không chủ động hỏi bao giờ). Em chấp nhận chạy thêm Grab những khoảng thời gian rảnh để đảm bảo $ ăn uống sinh hoạt gia đình. Rốt cuộc - Cô ta vẫn kêu thiếu . Từ lúc lấy nhau, mỗi tháng trung bình tiêu 20tr - E có nhắc cô ý là phụ nữ thì kiểm soát chi tiêu của cả gia đình, cô ta nói tháng nào cũng phát sinh nên chi tiêu thế là bình thường. Em cũng chỉ biết là có nhiều phát sinh, nhưng không hiểu các gia đình khác phát sinh nhiều không chứ lương công chức nhà nước, mọi người trong cơ quan em thường chi tiêu tầm 12/1 tháng đổ lại. Căng thẳng hơn, cô ta chửi em quá nhiều về vấn đề tiền nong - E không bao giờ buồn vì kiếm tiền nhiều hay ít, mà nay lại buồn vì kẻ ở cùng mình sỉ nhục mình vấn đề kiếm tiền. Đỉnh điểm là hôm nay, cô H đã chửi em như thế này:

(Thực ra còn nhiều câu chửi cay độc hơn - rồi mày tao chi tớ nữa, nếu em đưa ra các bác đọc sẽ thấy bẩn mắt ạ)
(Thực tế e nghĩ bản thân em cũng chẳng tới nỗi bất tài- Trước kia em làm MMO cũng có thêm khoảng 2-3 chục hàng tháng, rồi làm phần mềm,..... Nhưng sau này việc cơ quan dồn ép - Em bỏ một thời gian dài không quay lại nữa) Em không cảm thấy bế tắc trong việc kiếm tiền- Bởi trung bình chung, thu nhập của em chưa bao giờ dưới 11tr/tháng. So với cả cơ quan em - 80% mọi người không làm thêm - họ chỉ thu nhập tầm 6-7tr/ tháng - Mà vẫn vun vén được gia đình. Với thu nhập của em - em nghĩ có thể đủ cho 1 gia đình bình thường.
Các bác cho em lời khuyên để tháo gỡ và giải quyết nút thắt trong gia đình với. Cảm tạ tất cả các lời khuyên bổ ích của các bác ạ.

dasklney

Reaction score
1
Gái miền này nó vậy đó bạn, vợ mình cũng miền Trung nên cũng có thể hiểu được phần nào. Chỉ khác chút là vợ mình nó nuôi mình từ hồi quen nhau đến giờ nên cũng ko thấy phiền lắm =))

Phần lớn cũng do tư tưởng gia đình nhồi nhét vào nữa, có con thì vì con mà cố gắng, lựa lời khuyên bảo nhỏ nhẹ vợ thôi, kiểu kiểu vợ chồng với nhau em cũng vừa vừa để anh làm ăn kiếm tiền, chứ chì chiết vậy ai mà chịu nổi :O

Superman_Prime

Reaction score
0
Tiền bạc nó quan trọng lắm.

Thoải mái quá nên đâm ra nó coi thường. Cái khoản 100tr kia phải ko được đụng vào, chứ cứ ăn hết mà ko nói gì thì người ta lại ko nhận ra là khó khăn.

hqm_thunderlion

Reaction score
0
Đọc bác xong quyết định độc thân thêm 6-7 năm nữa xài tiền cho sướng cái thân.

Em thì chả có kinh nghiệm gì nên cũng ko biết khuyên bác như nào cho phải đạo.

Cro

Reaction score
0
Sống kiểu này thì chia tay cho bớt đau khổ. Đàn ông không tự chủ được kinh tế bị vợ khinh là lỗi của mình không trách được. Hài

Gửi bằng vozFApp

halihali

Reaction score
0
Lấy vợ ngoại quốc xem ra cũng mạo hiểm vãi loncoca nhỉ

ryajautb

Reaction score
35
diepphivu said:
có vẻ nhu nhược.
Em không muốn cảnh nhà tan cửa nát bác ạ. Xây thì khó mà phá thì dễ - Em cứ hi vọng thời gian sẽ làm con người trưởng thành - Nhưng hỡi ôi. .....