hungnt03

Reaction score
0
Sylla-_-Bear said:
Bố bạn sợ bạn giỏi hơn, làm ra nhiều tiền hơn nên kìm hãm bạn đó.
Mày nói ngu như con bò, bố nào sợ còn giỏi hơn. Bố của m à. Nhà ngta mong con thành ông này bà nọ, ông lại có ý nghĩ ntn thì tôi cũng đến quỳ:canny:

hungnt03

Reaction score
0
Các thím kể tiếp đi, t lấy kinh nghiệm để tránh. Cũng đang mông lung chuyện dạy con khi mình thì k có nhà, các bà thì hay chiều chuộng

KenDy9xcb

Reaction score
3
Gần giống mình, chả bjo nc vs ông già đc lâu, Ông đc cái bảo thủ, nhưng m ko chấp, đc cái m vẫn sống có hiếu vẫn thương yêu

manhcuongdo

Reaction score
1
Sylla-_-Bear said:
Bố bạn sợ bạn giỏi hơn, làm ra nhiều tiền hơn nên kìm hãm bạn đó.
suy nghi như vậy là hết sức ích kỉ, thế hệ sau kể cả thằng em sinh sau vài năm mà ko giỏi hơn thế hệ trước thì XH làm sao mà pt dc

Doris Yeh

Reaction score
0
SignDevil said:
Ở xã hội Việt nam trường hợp như này nhiều lắm, nên tốt nhất ko ở chung, ra ngoài mà làm ăn, hàng tháng thì cho tiền, thi thoảng gọi điện hỏi thăm sức khỏe. Mỗi lần về nhà thì lại tình cảm lắm :gach:
Không cùng thế hệ, không cùng trình độ giáo dục thì sao nói chuyện được, thông cảm cho ông già, thế hệ cũ, mình với con sau này cũng thế thôi. Do ông già tầng lớp cũ, gia trưởng nó ăn vào máu rồi
Thím này đúng này

Tôi ra riêng được gần tháng rồi. Lúc đầu ông bà già cũng căng lắm nhưng giờ bắt đầu xuôi xuôi, thi thoảng gọi về ăn cơm thân mật rồi.

Dai.Gia.Dan.2017

Reaction score
0
Hoàn cảnh thớt giống y hệt mình, nhưng may sao mẹ mình hiền từ nhỏ đến lớn chỉ tâm sự và hỏi chuyện từ mẹ.

Gửi từ
bằng vozFApp

mini1294

Reaction score
0
rất chia sẻ với thím thớt. Có vẻ đa phần các ông bố thế hệ trước và con trai đều có vấn đề với nhau trong tư tưởng và cách giao tiếp, mình và ông già ko đến nỗi tệ như hoàn cảnh thím nhưng tính bảo thủ, gia trưởng của bố mình ảnh hưởng rất lớn đến sự thoải mái trong giao tiếp.
Mình cũng chuẩn bị làm bố 1 thằng ku, mình đã quyết tâm sẽ không để những cảm nhận ko hay về bố lặp lại cho con trai mình. Tự nhủ không những làm bố mà còn là làm bạn của thằng nhỏ, biết cho nó những lời khuyên đúng đắn và thiết thực, cố gắng ko để áp lực về tài chính ảnh hưởng đến nó, hướng nó theo đuổi đam mê, biết sống và làm việc với đúng sở trường, sở thích của nó, những điều mà bố nó chưa thể thực hiện :(

Reaction score
0
Mình may mắn sinh ra trong 1 gia đình khá và cả bố lẫn mẹ đều là người có học(bố bách khoa mẹ ngân hàng) nên họ đều có những suy nghĩ đứng đắn và chỉ dạy mình con đường nên mình cứ thế mà đi thôi.Thật sự em nghĩ bố bác là những người hồi trước 16 17 tuổi đã đi ra chiến trận nên suy nghĩ rất khác không giống người có học cho lắm.E khuyên bác lấy vợ rồi ra riêng thì cuộc sống sẽ khác (xa thơm gần thối là vì thế).

khoicanyeu.1908

Reaction score
1
kehonnguoi said:
Nếu kể về lý do dẫn tới việc mất kết nối thì khá dài. Tóm tắt về tính cách thì gần giống như bác thớt: trong suốt thời gian e nhớ được, chưa 1 lần hỏi e đi làm về có mệt không, hay cái này con có thích không. Nhưng cái này thật ra mình k care lắm, nó chỉ là nhiều vấn đề nhỏ trở thành 1 vấn đề to đó là 2 cha con không có kết nối.....
Xin lỗi chứ bố của bạn k đáng mặt đàn ông, sống mà k nghĩ tới đường lui. Bố của mình tính cách tuy có hơi kì cục nhưng k bị nhiễm vào rượu chè, bài bạc, gái gú, vũ phu.....
Rất đồng cảm với mẹ con thím!

hungnt03 said:
Các thím kể tiếp đi, t lấy kinh nghiệm để tránh. Cũng đang mông lung chuyện dạy con khi mình thì k có nhà, các bà thì hay chiều chuộng
Tập làm bạn với con ngay từ nhỏ cho quen dần thím nhé! Tập chăm sóc, chơi đùa với nó để tạo nên 1 sợi dây liên kết.....khi nào mình nổi nóng hoặc sắp đụng tay đụng chân la mắng.....thì hãy kịp bình tâm lại hoặc bỏ đi nơi khác....vì có khi đối với mình mọi chuyện qua r thôi....chứ trong tâm trí trẻ nhỏ nó lại khác....
Hãy nghĩ rằng mình tạo nó ra là để cuộc sống của mình thêm vui tươi và vẹn toàn hơn. Chứ đừng nghĩ rằng mình tạo nó ra thì nó phải mang ơn mình các kiểu :">!

changga1340

Reaction score
1
Thôi thì vào chia sẻ với thớt, trông thớt cũng tội. Nhưng mà gửi đến thớt lời khuyên, là phải thật thành công. Đôi khi khó khăn, khổ cực, chịu đựng..là nguồn động lực ý chí vô cùng mãnh liệt giúp ta vượt qua số phận. Tôi ko nói suông cho thớt nghe đâu vì đây là chia sẻ về chính cuộc đời tôi, tệ hơn đời thớt là ông già từ mặt từ khi tôi chưa sinh ra. Nghe có vẻ vô lý nhưng rất thuyết phục, thằng đàn ông nào mà từ bỏ đứa con của mình khi nó chưa sinh ra là thể loại gì?? Nhưng đó là động lực cho tôi từ thuở bé cho đến khi nhận thức được, thì nó càng trở thành ý chí kiên cường khiến tôi nhất định phải vượt qua số phận mà ông trời đã trêu ngươi - khi mà mẹ tôi mất. Tôi về ở với Dì, là chị của mẹ thì vẫn là người đàn ông gia trưởng và nhỏ mọn là ông Dượng đối xử với tôi ko tốt. Sau tất cả tôi tự quyết tâm nốt cấp 3 sau đó tự lên kế hoạch, tự chuẩn bị và lên thành phố học rồi làm thêm sau đó nhờ tất cả kinh nghiệm và cố gắng quan hệ đã xin vào làm văn ở nơi gần như tốt nhất mà tôi muốn. Từ đó trở đi, tôi nhìn thấy được sự hối hận của những người đàn ông tồi tệ đó như thế nào và tự nhủ tôi sẽ ko ngừng cải thiện bản thân sống tốt và ko đi vào vết xe đổ của họ nữa, đừng bao giờ trông chờ vào người khác mà hãy tự bản thân cố gắng làm lấy mọi thứ. Thân gửi thớt, cố gắng lên!