t_t_7love

Reaction score
0
Là người ngoài qua câu chuyện thím kể k rõ đúng sai nên k dám có ý kiến, nhưng theo quan điểm của mình trong chuyện này nhà vợ thím (cụ thể bố vợ) có 2 việc xử lý có vẻ chưa đúng lắm làm mọi chuyện xích mích càng tồi tệ thêm.
- Thứ nhất với việc lề thói ở quê mà ông nội vừa mới mất (chuyện buồn) mà lại tổ chức đám cưới (chuyện vui) thì hơi dở.. Thường phong tục ngoài bắc nếu ông bà nội hoặc ng thân đau ốm khó qua khỏi thì thường sẽ tổ chức sớm trước khi ng đó qua đời, hoặc k kịp thì ít ra nên để sau 49 hoặc sau 100 ngày tổ chức..
- Thứ 2 bố v bạn - là người đàn ông trụ cột trong gia đình mà tổ chức đám cưới cho con k tổ chức tại nhà của mình (bên nội thì k được do xích mích ghét nhau) mà lại tổ chức bên nhà ngoại, lại còn k mời gì bên nội thì kiểu gì bên kia cũng cho rằng bố vợ thím nhu nhược, bám váy v hoặc "chó chui gầm trạn".. nghe lời vợ nên bỏ k cần gì mẹ (tức bà nội), anh em họ hàng...Vậy nên đã ghét nhau sẵn thì lại càng ghét nhau hơn...
Nói chung bên kia thì quá đáng thật nhưng nếu xử lý khéo léo hơn thì mọi chuyện chưa chắc nặng nề như này.

pljnkin15

Reaction score
0
Sao không đứng lên nói "Hay là cháu lấy a ka tiễn bà đi 1 đoạn"

Die_Welle

Reaction score
0
yeuemdeokinh said:
bjo phải nghe chính họ hàng của mình nói câu "dù có là họ hàng ruột thịt thì ng giàu lúc nào cũng được quý hơn" thì mới thấm được đồng tiền nó tác động lên cách đối xử của mọi ng với gia đình mình ntn bác ạ, mình nhớ mãi câu này từ lúc khoảng hơn 10 tuổi gì đó. hồi bố mẹ mình đi xklđ năm 86 về mang cho tặng cho mỗi ace 1 con Mipha (kb viết đúng k) chưa kể tiền, đồ các kiểu. nhưng sau 1 phần 2 cụ kb quản lý tài chính, xây cái nhà 2 tầng to vật vã (cho ông bà vs ông e út ở cùng),cuối cùng khánh kiệt hết. xong khi nhà mình đi xuống thì chính cái ông em út ở trên lại là cái thằng khốn nạn mất dạy, coi thường nhà mình nhất. thế nên bjo ngoài bố mẹ và con em gái thì mình coi ae bạn bè từ thời đi học còn hơn gấp vạn lần họ hàng ruột thịt.
Bác nói chuẩn. Ông già em tính cũng tương tự 2 cụ nhà bác. Nhiều khi mình giúp họ hàng nhiều quá, họ lại coi việc mình giúp là điều hiển nhiên, là mình phải giúp. Và các vị nông dân quê chân chất đấy, sẽ lợi dụng hết mức, xong sẽ quay sang bới móc hoặc nói xấu về nhà em với các họ hàng khác. Rất tình cảm, quê hương đúng chùm khế ngọt :gach:

Hoạ bì

Reaction score
0
Lỡ sang năm không đến bên đó chúc Tết lại chửi là đồ mất dạy thì sao nhỉ?

Lũ thù vặt này hay có tiêu chuẩn kép lắm, sang thì bị móc họng, không sang lại chửi con cháu mất dạy, sống sao cho vừa?
Việc quái phải đến chúc nữa bác ơi, nó coi mình ra gì đâu mà mình là rể mà. Rể là khách, tử tế thì tụi tôi tử tế lại ko thì như người dưng thôi

layzie v9

Reaction score
1
tuanphotographerhp said:
mâu thuẫn thì nhà méo nào chả có, ae nhỏ thân, lớn lên sẽ khác, nhưng mâu thuẫn kiểu nhà vợ thớt thì nó ko đơn giản như thế.
ae thì không nói chứ thấy toàn kể cha mẹ ruột ghét con cái, ông bà nội ngoại ghét cháu ruột, toàn mâu thuận dạng sinh hoạt thôi còn chưa động tới tranh chấp đất đai tài sản gì, bảo bình thường được cũng chịu

Nanase

Reaction score
0
Fly in the sky said:
Dòng họ giẻ rách vãi

Bên ngoại tôi nhà nào nghèo, con cháu thiếu thốn là được thương nhất. Mấy đứa cháu nhà có điều kiện thường bị nghiêm khắc và xử ép hơn. Lễ tết cũng trông con nghèo liệu có về sum họp...
Tình cảm chỉ đơn giản vậy thôi.
Hêhê, thế thì mấy nhà giàu bị bắt chia của cho nhà nghèo nó lại ức, tôi gặp đầy vụ anh em mà chị ruột đi lao động, xây nhà nuôi các em sau chia phần lại bị xử ép, thế là cũng cãi nhau :rofl:

neoghost

Reaction score
0
lúc đó mà thím phang lại câu "Đâu có, con vừa nghe nó sủa mà" thì phải nói là đẹp trai nhất làng luôn :D

pth

Reaction score
0
neoghost said:
lúc đó mà thím phang lại câu "Đâu có, con vừa nghe nó sủa mà" thì phải nói là đẹp trai nhất làng luôn :D
chết cmn cười :rofl:

lycafekhongduong

Reaction score
1
chả bù cho tôi, đằng ngoại(kể cả bên nhà mẹ vợ, ba vợ) gọi rủ nhậu miết, tới mức vợ còn chửi tôi

via vozForums for iPhone

Olioty

Reaction score
0
cách giải quyết của bác em thấy là ổn rồi, nhưng không làm gì được cũng tức
, vote cạch mặt cho khỏe