XHDHacker

Reaction score
0
Em thì đã đi làm 2 năm. Giờ muốn quay lại đi học để kiếm cái bằng. Nhưng mà em phải tự chi trả mọi chi phí nên không có thời gian nhiều. Nên việc vào trường top thì với em là không thể. Vào trường học phí cao cũng không được nốt :sosad:
Em định cố kiếm cái bằng rồi sang nhật làm. Nghe bảo bên đó bằng nào ở Việt Nam nó cũng coi như nhau không biết có đúng không :adore::adore::adore:

kieubangchu_ver2

Reaction score
0
XHDHacker said:
Em thì đã đi làm 2 năm. Giờ muốn quay lại đi học để kiếm cái bằng. Nhưng mà em phải tự chi trả mọi chi phí nên không có thời gian nhiều. Nên việc vào trường top thì với em là không thể. Vào trường học phí cao cũng không được nốt :sosad:
Em định cố kiếm cái bằng rồi sang nhật làm. Nghe bảo bên đó bằng nào ở Việt Nam nó cũng coi như nhau không biết có đúng không :adore::adore::adore:
Có nhé :D

Bác bao nhiêu tuổi rồi, sinh năm bao nhiêu mà timeline lạ lùng thế? :gach::gach::gach:

tinhyeucuatoi182

Reaction score
0
bằng quan trọng nhé. trên tư cách của 1 người không có bằng, đi làm 5 năm rồi confirm cho thím. xin việc hay làm việc đều phải cố gắng gấp 10 gấp 100 lần thằng khác để chứng minh thực lực. chưa kể còn bị loại cv từ vòng gửi xe dù full 1 cây kinh nghiệm

privacy

Reaction score
0
Hồi đó cũng nghĩ bằng cấp không quan trọng, nhưng sau này tuyển người cho mình mới thấy nó quan trọng. Ko biết sao chứ giờ ưu tiên bằng KHTN với BK hơn các trường khác luôn. Làm các việc tầm thường thì đúng là như nhau, nhưng ở khoảng research thì dân KHTN với BK tư duy cực tốt, hơn hẳn các trường còn lại.

better.chicken

Reaction score
0
topic thứ 1001 + 1 về vấn đề này..

Dân đã đi làm và không có bằng cấp thì một bộ phận nhỏ làm đc công việc ngon sẽ cho là bằng cấp không quan trọng, nhưng đa số không có bằng cấp thì công việc không như mong muốn.

Dân có bằng và chạy grab cũng sẽ cho là bằng cấp không quan trọng, vì chạy grab không cần bằng cấp, chỉ cần bằng láy.

Nhìn chung thì bằng cấp quan trọng. Vì 1 anh có bằng khá BK lúc nào tư duy cũng hơn một anh học không tốt nghiệp nổi lớp 12 trừ một vài % hy hữu thôi.

Bờm

Reaction score
0
ngày xưa ông bà hay bảo nhìn mặt mà bắt hình dông

giờ đi tuyển dụng cũng vậy, 1 thằng có tấm bằng trong tay thì dù sao mình cũng yên tâm hơn 1 thằng ko có gì.

Mặc dù mình đi làm gặp nhiều đứa chỉ trình độ 12/12 nhưng khá giỏi. Nhưng để nhận ra cái giỏi đó thì rất mất thời gian và mang tính chất hên xui, có khi nhận vào làm 10 đứa thì cả 10 đứa đều dở, nên thay vì vậy căn cứ vào tấm bằng để sàn lọc ngay từ đầu cho dễ, xác suất gặp đứa ngon cao hơn.

codecmartin

Reaction score
0
Bằng/chứng chỉ không phải là tất cả nhưng là cái đầu tiên để người ta căn cứ nhìn bạn. Đừng nghe mấy thằng bỏ học đại học xạo, ko áp dụng được cho số đông =))

mountain6789

Reaction score
0
Quan trọng quá đi chứ, nó là tấm giấy thông hành mà.

Chắc sẽ có mấy ông lôi các tấm gương thành công ko cần bằng cấp vào. Nhưng ít lắm!!!

kytoan

Reaction score
0
privacy said:
Hồi đó cũng nghĩ bằng cấp không quan trọng, nhưng sau này tuyển người cho mình mới thấy nó quan trọng. Ko biết sao chứ giờ ưu tiên bằng KHTN với BK hơn các trường khác luôn. Làm các việc tầm thường thì đúng là như nhau, nhưng ở khoảng research thì dân KHTN với BK tư duy cực tốt, hơn hẳn các trường còn lại.
Bác nói đúng. Em học tự nhiên lúc mới ra trường vào cty thì làm được việc không cần đào tạo nên các công ty chuộng tuyển dụng, "Sếp e nói vậy". Giờ em làm sếp rồi nên thấy sếp củ nói đúng vãi. Chả hiểu tuyển các sinh viên trường khác đều lơ ngơ các kiểu thêm cái ảo tưởng sức mạnh là ta đây giỏi lắm. Bảo xem hồ sơ thì chẳng thèm xem. Lúc làm thì ú ớ chẳng biết gì cứ hỏi tứ tung. Nhìn phát nãn