(Bàn Luận ) Chán game, bệnh của người già

doanji123

Reaction score
0
Last Updated 24-03-2017 at 11:51
Có ai như em không ạ, từ hồi lớp 7 đến lớp 12 em cắm đầu vào gaming nhiều lắm :sexy:
chơi game để có được chút thú vui trong những ngày học tập mệt mỏi :sexy:
Mới ngày nào còn đế chế, starcraft, mày mò nghiên cứu shang, nghiên cữu terran, zerg, mày mò ngồi cắm hết chòi xây bảo vệ rồi mua vài em tank ngồi cắm cọc cẩu đểu, móc lốp !!! bày đặt chiến thuật mua quân xong thủ nhà, đánh cheat:sogood:
có khi còn bỏ cả học để ngồi nghiên cứu :beauty:
Bây H các game hiện nay chả thể tạo nổi cho mình 1 cái hứng thú gì cả, hồi xưa nghịch COD MW2 online cả ngày không sao, kể cả cốt truyện cày đi cầy lại vẫn thấy vui, sao h chơi lại chả có cảm giác gì cả, được 20 phút tắt, MW 3 tông màu cứ sỉn sỉn bẩn bẩn kiểu éo gì, xóa mặc dù cốt truyện phải đánh giá là hay
H chơi các tựa game mới như AC 4 : mẹ rõ ràng là game chạy nhảy ám sát tự nhiên cho cái thể loại đi biển bắn tàu, thuyền trưởng, mà lại có tài năng làm sát thủ nữa chứ, gái thì giả trai, cốt truyện chả ra cái gì : được 15 ngày xóa
Starcraft 2 WOL, HOTS : đê mờ chơi qua màn lâu la lề mề khó chịu vãi, game thì giật giật lag lag ( mua key, kết nối qua blizzard ) khó chịu, làm xong hết cốt truyện xóa 1 tháng :sweat:
COD GHOST :4 ngày cắm torren, 2 ngày chơi, xóa không thương tiếc vì cái đồ họa được gọi là next gen như LOL
BF4 : Thích mỗi cái này vì bắn tàu khựa, 1 tháng xóa
Không biết có phải do tuổi tác hay do game hiện nay nữa
Em mới 95 thôi các bác ợ :gach: Chả lẽ già trước tuổi :adore:
P/S : theo xu thế phương tây nên mình cũng suy nghĩ theo cái kiểu không thể ăn bám bố mẹ, hè rảnh phát là mình đi làm luôn từ hồi lớp 9 rồi cơ, có tiền sắm vga nâng cấp, theo đuổi đam mê, theo đuổi sở thích riêng h đạt được mục đích rồi cơ đam ra chán tại vì con người ta ai chả thế, có thì chán không có lại thèm !
Cơ mà đôi lời chia sẻ thế này thôi mình thấy được nhiều người cùng tâm sự mình cũng thấy vui đi phần nào cơ mà thế vẫn chưa đủ để có thể tạo hứng thú như xem con heo hiện giờ :beauty::beauty::beauty:
" KHI BẠN SẮP BỎ CUỘC HÃY NGHĨ TỚI LÝ DO KHIẾN BẠN BẮT ĐẦU " :sexy:

Em thấy comment của bác rất thực tế

Lại thêm 1 bác cùng suy nghĩ , cảm ơn bác đã chia sẻ suy nghĩ

Tư tưởng tương lai đây

vui chút nào : đợt đấy em lớp 8 nhà mất điện đạp xe đi học =)), nước nó ngập đến đúng vùng nhạy cảm

Có ai như em không ạ, từ hồi lớp 7 đến lớp 12 em cắm đầu vào gaming nhiều lắm :sexy:
chơi game để có được chút thú vui trong những ngày học tập mệt mỏi :sexy:
Mới ngày nào còn đế chế, starcraft, mày mò nghiên cứu shang, nghiên cữu terran, zerg, mày mò ngồi cắm hết chòi xây bảo vệ rồi mua vài em tank ngồi cắm cọc cẩu đểu, móc lốp !!! bày đặt chiến thuật mua quân xong thủ nhà, đánh cheat:sogood:
có khi còn bỏ cả học để ngồi nghiên cứu :beauty:
Bây H các game hiện nay chả thể tạo nổi cho mình 1 cái hứng thú gì cả, hồi xưa nghịch COD MW2 online cả ngày không sao, kể cả cốt truyện cày đi cầy lại vẫn thấy vui, sao h chơi lại chả có cảm giác gì cả, được 20 phút tắt, MW 3 tông màu cứ sỉn sỉn bẩn bẩn kiểu éo gì, xóa mặc dù cốt truyện phải đánh giá là hay
H chơi các tựa game mới như AC 4 : mẹ rõ ràng là game chạy nhảy ám sát tự nhiên cho cái thể loại đi biển bắn tàu, thuyền trưởng, mà lại có tài năng làm sát thủ nữa chứ, gái thì giả trai, cốt truyện chả ra cái gì : được 15 ngày xóa
Starcraft 2 WOL, HOTS : đê mờ chơi qua màn lâu la lề mề khó chịu vãi, game thì giật giật lag lag ( mua key, kết nối qua blizzard ) khó chịu, làm xong hết cốt truyện xóa 1 tháng :sweat:
COD GHOST :4 ngày cắm torren, 2 ngày chơi, xóa không thương tiếc vì cái đồ họa được gọi là next gen như LOL
BF4 : Thích mỗi cái này vì bắn tàu khựa, 1 tháng xóa
Không biết có phải do tuổi tác hay do game hiện nay nữa
Em mới 95 thôi các bác ợ :gach: Chả lẽ già trước tuổi :adore:
P/S : theo xu thế phương tây nên mình cũng suy nghĩ theo cái kiểu không thể ăn bám bố mẹ, hè rảnh phát là mình đi làm luôn từ hồi lớp 9 rồi cơ, có tiền sắm vga nâng cấp, theo đuổi đam mê, theo đuổi sở thích riêng h đạt được mục đích rồi cơ đam ra chán tại vì con người ta ai chả thế, có thì chán không có lại thèm !
Cơ mà đôi lời chia sẻ thế này thôi mình thấy được nhiều người cùng tâm sự mình cũng thấy vui đi phần nào cơ mà thế vẫn chưa đủ để có thể tạo hứng thú như xem con heo hiện giờ :beauty::beauty::beauty:
" KHI BẠN SẮP BỎ CUỘC HÃY NGHĨ TỚI LÝ DO KHIẾN BẠN BẮT ĐẦU " :sexy:

Em thấy comment của bác rất thực tế
Vervada said:
Được ngày rảnh rang cũng làm vài dòng tâm sự với anh em

Mình năm nay cũng đi làm được 3 năm rồi, cũng từng trải qua quãng đời sinh viên, học sinh thiếu thốn, máy cùi cà giật cà tưng nay hỏng mai hỏng, giữa trưa nắng >35 độ, có mỗi cái quạt mà phải chĩa vào máy không dám chĩa vào người :byebye:

Vậy mà vẫn cứ miệt mài, tối ngày cày hết game này đến game khác không biết mệt mỏi, tuần nào cũng vòng ra Lê Thanh Nghị xem có game gì mới mà con máy cùi bắp có thể chơi được, ngày ngày đọc báo game hoặc lên voz ngồi xem review game khủng, case khủng mà ngồi thèm rỏ rãi, đêm về mất ăn mất ngủ hận cha mẹ sao sinh con ra trong cảnh nghèo khó thiếu thốn thế này :sosad:

Ra trường đi làm việc đầu tiên là thay con máy tính bằng chính tiền mồ hôi nước mắt của mình, cảm giác lúc ấy là yomost nhất các thím ạ, vừa thỏa mãn đam mê ấp ủ bao lâu, vừa tự hào vãi shit ra ấy, đi làm chỉ mong ngóng hết 8h vàng ngọc phi thật nhanh về nhà bật máy, đi chơi ôm gấu cũng chỉ nghĩ đến làm sao về nhà cho sớm để còn ôm em PC :beauty:

Nói chung là cũng happy life với em PC mới được một vài năm thì cũng phải lên xe hoa về nhà vợ ... để đón vợ về nhà mềnh. Thời gian này đúng kiểu một mối tình đẹp bị người thứ 3 chen ngang ấy :sexy:, mỗi lần ngồi vào game là vẫn rất phiêu nhưng chơi thì ăn hành nhiều hơn, động vào những game quá phức tạp thì bắt đầu ngại ... vì chơi game mà con vợ nó cứ lèo nhèo bắt đi ngủ sớm :gach:

Nói chung càng lớn càng cảm thấy thời gian, sức khỏe và sự tập trung dành cho game suy giảm, tuy nhiên cảm thấy rõ ràng rằng đam mê dành cho game không những không suy giảm mà dường như còn tăng lên. Giờ chơi game theo hình thức giải trí, thư giãn, thưởng thức và trải nghiệm ( có cảm giác đây là một bước trưởng thành hơn trong suy nghĩ về game:byebye:) không chơi game online trẻ trâu, không chơi game cày cuốc mất quá nhiều thời gian và tiền bạc, tối tối ngồi game gủng được khoàng 2 tiếng là thấy mệt không muốn chơi nữa :chaymau:

Nhưng game vấn là một phần tất yếu của cuộc sống, cảm thấy nó như là 1 đối trọng để cân bằng với cái bên cán cân là áp lực công việc, áp lực cơm áo gạo tiền. Lên cơ quan có thể bị sếp chửi, bị đồng nghiệp đì, bị đối tác chơi xấu, về nhà có thể phát rồ với vợ với con, nhiều lúc nghĩ éo thiết sống nữa, nhưng chỉ cần 1-2 tiếng ngồi vào game cảm thấy mọi thứ dần dần trở về cân bằng.:adore:

Tóm lại là chán thì cũng chưa chán, nhưng mà tìm cách chơi game cho phù hợp với thời gian, sức khỏe và hoàn cảnh của bản thân :byebye:

Lại thêm 1 bác cùng suy nghĩ , cảm ơn bác đã chia sẻ suy nghĩ
subulu_buaphoom said:
Nó đơn giản là khi lớn lên con người có nhiều mối bận tâm hơn, suy nghĩ thấu đáo hơn.
Là khi đâu đó trong tiềm thức, bạn nhận thấy thời gian tuổi trẻ đang sắp qua đi, bạn không muốn lãng phí nó nữa.
Là đâu đó trong trách nhiệm cuộc sống bạn hiểu rằng nếu không sống ý nghĩa hơn, bạn sẽ không có một tương lai tốt.

Mình lớn hơn chủ thớt 4 tuổi, nhà không khá khẩm lắm, tự kiếm tiền tiêu pha linh tinh từ những năm cấp 2, chơi toàn với bạn giàu, toàn sang nhà cno chơi game ké. Rồi thèm thuồng ước ao bao giờ có tiền mua một dàn máy khủng về để chơi một mình cho thật đã.

Rồi bắt đầu bước chân vào nghiệp buôn bán phần cứng đầu năm lớp 10 với một số vốn dắt lưng ít ỏi. Sau 3 năm cần cù chịu khó thêm may mắn, đến năm nhất đại học thì tự sắm cho một con máy cũng khá khủng bố thời bấy giờ, mãn nguyện lắm, sáng mở mắt ra động tác đầu tiên là ấn nút nguồn máy tính =))))).

Nhưng cũng đc vài ba tháng ngày nào cũng chơi game ít là 5 tiếng kể từ khi mua máy, chơi hoài rồi cũng chán, thêm tâm lý của một thằng lớn sớm trước tuổi, mình chưa bao giờ ngồi chơi nổi game quá 3 tiếng nữa. Giờ tuy PC lúc nào cũng là đồ xài đc, gear thậm chí cũng là loại đắt đỏ luôn (xài xịn quen rồi, xuống đời khó chịu =)) ), game mới gì cũng down về nếu thấy thích, nhưng chơi đc 1 màn là lại xoá, trừ những series ruột như CoD hay Football manager. Những lúc bận rộn thì ước mong đc rảnh rang để cày game tí, lúc có thời gian thì chơi đc một tí là lại tắt máy đi.

Nhưng chính vì mất hứng với game như vậy nên cuộc sống mình trở nên thú vị hơn biết bao nhiêu, mình tìm lại được thói quen đọc sách đã bị chính thói quen chơi game giết chết cách đó hơn chục năm, mình bắt đầu trở lại với bóng đá, mình biết dành thời gian cho gia đình hơn, blah blah ...

Nói chung khi đến một độ tuổi nhất định, niềm vui và sở thích cũng thay đổi dần theo thời gian thôi. Hãy mừng vì điều đó bạn ạ 8->.
Tư tưởng tương lai đây
CLAWRIDE said:
_Lúc chưa có game , học hành chăm chỉ , mơ mộng
_Lúc có game rồi , ham chơi , mong ước có máy tính
_Lúc có máy tính , tìm mọi loại game cài vào mới hiểu ra máy tính mình yếu
_Lúc đi làm kiếm tiền mua máy khủng , cài game 3D mượt, bend các kiểu , quên đi cái thời chơi game low setting thì thấy game nhàm dần .
_mua máy khủng xong , nghĩ đến sắm dàn loa xịn , bộ tai nghe , bàn phím chuột xịn , ghế chơi game , vô lăng .
_mua xong , mua tiếp ps3 4 xbox , psp , vita , đt , máy tính bảng , vvv .

Sau khi thỏa mãn tất cả thứ đó , thấy mọi thứ nhạt thếch , nghĩ đi nghĩ lại cảm thấy lúc chưa có còn có động lực , lúc có rồi cứ bơ vơ chả muốn gì nữa ... Lại nghĩ đến chuyện cưới vợ đẻ con .
vui chút nào : đợt đấy em lớp 8 nhà mất điện đạp xe đi học =)), nước nó ngập đến đúng vùng nhạy cảm

manhquan121 said:
công nhận, càng già áp lực từ mọi thứ càng nhiều, ko như lúc sinh viên học sinh , haizz nói lại nhớ cái hồi mưa to ngập cả HN năm 2008, nước ngập đến đít rồi 6 7h tối vẫn cắm mặt cùng tụi bạn đá pes 8, xong hôm đấy 1h đêm mới lội dc về đến nhà =))
sting12345 said:
Mình vừa đốt công ty để về chơi game. gg

katashi033

Reaction score
0
ghost với BF4 chơi multiplayer đi hết chán , còn giờ càng ngày phần chơi off càng chán rùi

doanji123

Reaction score
0
katashi033 said:
ghost với BF4 chơi multiplayer đi hết chán , còn giờ càng ngày phần chơi off càng chán rùi
Không phải game nó không hay cơ mà chắc do tâm lý kiếm tiền, lo về cuộc sống gia đình, công việc nên chán chăng ?

luxubu791987

Reaction score
0
Em cũng bị căn bệnh này giống chủ thớt... ngày xưa ghiền game kinh khủng... ước ao có 1 dàn máy thiệt mạnh để chơi max setting tất cả các loại game... giờ có máy mạnh mà ko có time chơi... có time lên máy thì chỉ đọc tin tức cập nhật thông tin bạn bè qua FaceBook... game giếc thì zô được vài phút là tắt... chắc cũng nhìu bác mắc bệnh này lắm nhĩ...

ryu

Reaction score
0
Cũng 95, cũng y chang chủ thớt. Giờ thỉnh thoảng bật máy làm trận dota với vài trận fifa 14, xong tắt máy đi làm việc khác. Ko còn nhiều hứng thú chơi game như ngày xưa nữa. Nhưng vẫn thèm 1 em ps4 :D

matkiencan111

Reaction score
0
Game phải chơi chung với bạn bè thì mới vui, toàn thẩm du single-player với multi toàn bọn random thì lại chẳng mau chán.

doanji123

Reaction score
0
matkiencan111 said:
Game phải chơi chung với bạn bè thì mới vui, toàn thẩm du single-player với multi toàn bọn random thì lại chẳng mau chán.
Vui khi đánh LOL, vui khi cùng ông hàng xóm đánh đế chế qua mạng lan, vui khi cùng bạn bè chửi om cả quán nét =)), vui khi anh em họ hàng đến nhà chơi và cùng thảo luận về game mà mình đang chơi, haizzz, h mỗi người 1 công việc, nay còn đâu cái cảm giác ấy :sosad::sosad:

valentino0205

Reaction score
0
Me too :) Trước cày ngày cày đêm ko sao giờ tối về chỉ bật lên chơi độ 30p là thấy buồn ngủ :sweat::sweat:

Ruiz

Reaction score
0
:"> tui và thằng bạn 30 tuổi vẫn chơi đều đều lúc rảnh :"> còn khối lão già trong này vẫn chơi bình thường, vừa chơi vừa cho con bú :">
Sent from my LG-E975 using vozForums

galadian

Reaction score
0
95 mà thế này rồi,lên 25 như mình chắc bán máy tính mua Tablet hay gì gì đó xài qua ngày luôn.Mà mình cũng bắt đầu chán rồi,chỉ đợi 1 vài game ruột chơi thôi,chảng hạn như Devil May Cry hay game bắn súng nào của Cry tek hoặc Infinitive Ward(Modern Warfare 1/2).