[BÀI HAY] Làm việc ở Nhật Bản và Trung Quốc có gì khác nhau?

gbpham

Reaction score
0
ChildFromParadise said:
Kế hoạch Jap nó viết ra thì nó tính theo đơn vị thấp nhất. Nói cách khác thì nghĩa là: "Dù bạn có thiểu năng thì một khi được nhận vào làm, bạn vẫn có thể theo kế hoạch".

Việc ở lại thêm giờ của bọn Jap ko phải là làm màu mà là để tính kế hoạch cho ngày tiếp theo. Mọi thứ đều có lịch trình cụ thể và cực kỳ chi tiết.

#Confirm bài viết #1
Nếu thế thì mình lại thấy ko ổn lắm.

Vì thời gian làm việc của 1 người trong 1 ngày (VP) tầm 8-10h là hợp lý, bao gồm toàn bộ kể cả việc lên kế hoạch cho ngày mai, vì vậy công ty yêu cầu (hoặc vô tình tạo ra thói quen) để nhân viên phải ở lại làm đến 7-9h tối là ko hợp lý :surrender: Như vậy vẫn là chưa khoa học trong việc phân bổ thời gian làm việc cho NLĐ :canny:

densnaido

Reaction score
0
hungnt03 said:
T đang sống ở Nhật. T chắc là mình đúng, nếu b cho t sai thì b có thể phản biện
Mình đang sống ở Nhật, và đồng ý với ý kiến của thím.

trivu11

Reaction score
0
Làm cho Đài Loan thì thây cách quản lý nó giống Nhật hơn TQ.

Quy trình cụ thể và rất chi tiết. Con bò vào nó cũng đào tạo dc thành nhân viên hợp cách. Mà con Rồng con Hổ và cũng thành nhân viên luôn luôn.

Làm tốt, trung thành sẽ được thăng chức. Nhận chức rồi sẽ đc đào tạo làm "sếp" sau.

anhtu1990

Reaction score
0
hungnt03 said:
T đang sống ở Nhật. T chắc là mình đúng, nếu b cho t sai thì b có thể phản biện

Gửi từ Xiaomi Mi 9T bằng vozFApp
Mình cũng đang sống ở nhật mình cũng cho là bạn đúng.
Bên nhật họ tách ra từng bộ phận có chức năng rõ ràng.
Nếu bạn phù hợp với những công việc nghiên cứu sáng tạo thì môi
trường sẽ khác.
Đa phần người nhật họ đề cao nguyên tắc kỉ luật.

phobotainam

Reaction score
0
sinoca.delete said:
Xin hỏi anh có làm cho Nhật hay đang ở Nhật, và có chắc là mình comment đúng.
tôi không sống ở Nhật nhưng đã làm cho Nhật, tôi confirm anh kia phán léo sai cái gì cả nhé

Mr Xoay

Reaction score
0

ChildFromParadise said:
Kế hoạch Jap nó viết ra thì nó tính theo đơn vị thấp nhất. Nói cách khác thì nghĩa là: "Dù bạn có thiểu năng thì một khi được nhận vào làm, bạn vẫn có thể theo kế hoạch".

Việc ở lại thêm giờ của bọn Jap ko phải là làm màu mà là để tính kế hoạch cho ngày tiếp theo. Mọi thứ đều có lịch trình cụ thể và cực kỳ chi tiết.

#Confirm bài viết #1
Thật ra là nó lười về làm công việc gia đình như trông con, lau nhà, nấu ăn nên nó ở lại Cty chơi, tụi bên đó 1 đứa làm nuôi cả gia đình mà, về nhà thấy nằm chơi game, vọc điện thoại con vợ nó quánh nó chửi; PHIỀN ! Ở cty cmn cho rồi.
Còn tụi TQ nó làm tranh thủ, làm nhanh để còn về đón con sớm, về nấu ăn phụ gia đình, chứ ở Cty làm cái cc gì trong khi hết việc để làm rồi. TQ thì gia đình đứa nào cũng phải đi làm kiếm tiền chứ ko phải kiểu 1 thằng gánh cả team.

1 thằng công chức quèn hồi giờ chỉ làm ở VN cho hay :look_down:

olala1205

Reaction score
0
Từng làm trong công ty sản xuất nhật tại việt. Thấy chính sách của nó không cần người giỏi, chính sách không ai không thể thay thế. Nó chỉ cần người biết nghe lời, cần cù. Không biết làm không thành vấn đề, nó sẽ đào tạo.

Tất nhiên lương không thể cao, được cái rất ổn định. Bữa ăn không quá ngon nhưng được cái vệ sinh đoàng hoàng,

Làm việc họp hành, cực kỳ máy móc, đòi hỏi chi tiết. Phát sinh vấn đề test các kiểu phát ngán. Test gì test hoài. Cái nhỏ xíu cũng test. Qua cái test số liệu thể hiện hết, kiểu thông minh chủ quan bỏ qua là :sosad:

Nhìn thì có vẻ chậm chạp, kiểu chậm mà chắc bước nào ra bước đó. Chính vì vậy tuy chậm mà nhanh là vậy :amazed:

Mấy thím thông minh, nhanh nhẹn thì làm trong môi trường nhật không phải công ty thiết kế, sáng tạo cao thì đúng là ác mộng :adore:

sinoca.delete

Reaction score
0
phobotainam said:
tôi không sống ở Nhật nhưng đã làm cho Nhật, tôi confirm anh kia phán léo sai cái gì cả nhé
anhtu1990 said:
Mình cũng đang sống ở nhật mình cũng cho là bạn đúng.
Bên nhật họ tách ra từng bộ phận có chức năng rõ ràng.
Nếu bạn phù hợp với những công việc nghiên cứu sáng tạo thì môi
trường sẽ khác.
Đa phần người nhật họ đề cao nguyên tắc kỉ luật.
Vâng tôi cũng làm cty Nhật mấy năm. Và tôi ko dám có ý kiến gì khác nữa ạ.

via vozForums for iPhone

Diana_hutmau

Reaction score
0
Dev cho công ty Nhật ở VN
Bài viết quá chính xác.
Bọn Nhật cực kỳ bảo thủ, cứng nhắc, không thích phiêu lưu.
Đọc bài nhớ lại lúc thằng sếp Nhật nó làm slide thuyết trình, siêu dày đặc chữ, nhỏ đéo nhìn được luôn. Nhìn cùi vcl :chaymau:

Cá nhân vẫn thích cách làm việc giống tụi tàu hơn
P/s: bổ sung thêm là mấy thằng Nhật ki bo vcllllll

via vozForums for iPhone

Reaction score
0
nhật thì nó có quy trình cả trăm năm rồi,những công việc ko cần sáng tạo thì 1 khi nó đã nhận vào làm thì bất kì ai cũng có thể làm,nhưng các cty thiên về sáng tạo của nó thì cũng khét tiếng vl ra chứ ko phải đùa.

Gửi từ OnePlus GM1910 bằng vozFApp