GeminiStorm

Reaction score
0
Cái cống này lúc trước có từng tắc khi trời mưa chưa? Nếu có và bên họ chứng minh được bạn biết nhưng không sửa dẫn đến tình trạng nước tràn vào nhà thì mới bắt bạn bồi thường được. Mình nghĩ cũng nên giải quyết kiểu hòa giải, bù 1 phần cho họ vì họ còn là khách của mình sau này. Nếu cương thì họ khó lòng thắng kiện được nhưng nhà bác cho thuê cũng mang tiếng. :chaymau::chaymau:

tpdt2002

Reaction score
0
Về cơ bản, nếu hợp đồng là dạng bình thường thì bạn không có bất kì nghĩa vụ nào trong việc phải bồi thường cho bên thuê cả. Nếu bên thuê dựa trên việc bạn không bồi thường để không trả tiền thì bạn có quyền khởi kiện ra tòa dân sự, nếu bên đó trốn tránh thì bạn có thể tìm luật sự tư vấn để biến nó thành lừa đảo, lạm dụng tín nhiệm và đưa ra hình sự (thực sự không cần, vì bạn không được gì, còn tốn thời gian và tiền bạc).
Giờ phải hỏi lại nội dung hợp đồng của bạn là gì? có công chứng không? nếu không công chứng thì khi bên kia không trả tiền nhà, bạn hoàn toàn có quyền đuổi khỏi nhà vì hợp đồng không có giá trị về mặt pháp lý. Nếu trong hợp đồng của bạn, có những điều khoản như đảm bảo không bị ngập nước, chịu mọi tổn thất do ngập nước ... gì đó thì bạn nên đền.

emsisnop

Member
Reaction score
0
matrix103dpi said:
Tắc cống là thiên tai à? :eek:ps:
Cái máng nước đó lỗ cũng bự và trên mái nhà nữa chỉ để thoát nước mưa, nghẹt là không thể vậy mà vẫn nghẹt :sweat: :sweat: đây là lần đầu tiên, hỏng hóc bể ống nước em vẫn sửa đàng hoàng trước giờ:sweat:
Sent from my Redmi 4X using vozForums

itcon

Reaction score
0
thanho said:
Đây là sự kiện bất khả kháng, bác ko biết và ko buộc phải biết việc trời mưa sẽ dẫn đến tắc cống và nước vào nhà.

Còn về khởi kiện dân sự nó không đơn giản đâu bác, bác cứ kệ cho người thuê muốn lập biên bản hay kiện gì, không có căn cứ pháp luật đâu. Trong trường hợp xấu nhất phải ra tòa, bác cứ giữ nguyên quan điểm: từ trước đến giờ chỗ thoát nước đấy không tắc, theo luật thì bác có trách nhiệm sửa chữa khi nhà cửa hỏng hóc, xuống cấp, nhưng không có trách nhiệm bồi thường do nhà cửa hỏng hóc, xuống cấp gây ra. Đây là sự kiện bất khả kháng xảy ra ngoài khả năng kiểm soát của con người.

Trường hợp khách thuê không trả tiền nhà, bác có quyền mời ra khỏi nhà, không ra => mời công an phường làm việc vì chiếm nhà bất hợp pháp (tội xâm phạm chỗ ở của công dân) => khởi kiện ra Tòa (mang hợp đồng theo) yêu cầu trả tiền nhà, bồi thường thiệt hại và yêu cầu Tòa buộc người thuê trả lại nhà.
Ông này cũng học luật, làm pháp chế ngân hàng chắc toàn đi xử lý nợ nên nói ra như người chẳng biết gì:
1. Trời mưa không phải sự kiện bất khả kháng
2. Về tội xâm phạm chỗ ở: Mặt khách quan của tội phạm được thể hiện ở hành vi khám xét trái pháp luật chỗ ở của người khác, đuổi trái pháp luật người khác ra khỏi chỗ ở của họ hoặc có những hành vi trái pháp luật khác xâm phạm quyền bất khả xâm phạm về chỗ ở của công dân. => nhà tôi đang thuê ở theo hợp đồng, có thể tôi chưa trả tiền thuê, nhưng vẫn còn hợp đồng thì tôi vẫn đang ở hợp pháp. Chủ nhà đuổi tôi ra mới chính là người phạm tội xâm phạm chỗ ở.
zxzxzx111 said:
Chưa đúng lắm bạn nhé.

Thiên tai là: động đất, lũ lụt, sóng thần, bão, núi lửa, ... Những rủi ro không lường được trước và không có khả năng kháng cự.

Còn việc ngập cống là do thi công không đúng, ăn bớt hoặc là người thi công không đủ năng lực.

Giống như việc mái tôn của bạn kia bị nghẹt là do không cẩn thận trong việc xây dựng hoặc không kiểm tra kĩ lưỡng trước khi cho thuê.

Động đất, sóng thần # ngập nước, tắc cống
Bạn này nói rất đúng, tôi đồng ý.
emsisnop said:
Vậy trường hợp nó quịt tiền và đòi tiền bồi thường, nó sẽ đem ra tòa đòi tiền lại cọc thì em có cửa không các bác :sweat: đọc dòng trên em hoang mang quá, hỏng hóc, hư hỏng em chi tiền sửa đàng hoàng, còn tài sản của người ta sao em biết được:sweat:
Như bạn trên đã nói, khi cho thuê, nhận tiền, phải có trách nhiệm đảm bảo các vấn đề điện, nước cho người thuê. Thử hỏi khi người ta đến thuê mà bạn nói nhà bị dột nước thì người ta có thuê không.

Theo mình bạn nên thỏa thuận bớt vài tháng tiền nhà cho người ta.

tsclone

Reaction score
0
zxzxzx111 said:
Sau một lúc ngẫm nghĩ, mình thấy bạn nên thương lượng với người bị hại. Có nhiều cách như: bạn bù người ta 1/3 hay 1/2 tiền để họ mua lại hoặc cùng lắm bạn tự mua lại đồ cũ vì cũng rẻ thôi.

Dù sao bên nào cũng bị thiệt dù ít hay nhiều, không nên để họ đơn phương gánh hết rủi ro như thế nếu không quá khó khăn.

Về kiện tụng thì mình nghĩ mấy anh kia cóc quan tâm trừ khi có mời trà này nọ. Nhưng đó không quan trọng, quan trọng là ở cách sống sao cho người ta nể.

Đời có bao lâu mà phủ phàng.
Luật lá làm gì cho phức tạp

itcon

Reaction score
0
thanho said:
Trong Luật chỉ có quy định nhà cửa hỏng hóc thì chủ nhà phải sửa. Không đồng nghĩa với việc chủ nhà không sửa/ chưa sửa/ không biết để sửa gây thiệt hại cho người thuê thì chủ nhà phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại.
Bồi thường thiệt hại khi vi phạm nghĩa vụ
Vi phạm nghĩa vụ là không làm theo những gì đã cam kết/luật quy định

tpdt2002 said:
Về cơ bản, nếu hợp đồng là dạng bình thường thì bạn không có bất kì nghĩa vụ nào trong việc phải bồi thường cho bên thuê cả. Nếu bên thuê dựa trên việc bạn không bồi thường để không trả tiền thì bạn có quyền khởi kiện ra tòa dân sự, nếu bên đó trốn tránh thì bạn có thể tìm luật sự tư vấn để biến nó thành lừa đảo, lạm dụng tín nhiệm và đưa ra hình sự (thực sự không cần, vì bạn không được gì, còn tốn thời gian và tiền bạc).
Giờ phải hỏi lại nội dung hợp đồng của bạn là gì? có công chứng không? nếu không công chứng thì khi bên kia không trả tiền nhà, bạn hoàn toàn có quyền đuổi khỏi nhà vì hợp đồng không có giá trị về mặt pháp lý. Nếu trong hợp đồng của bạn, có những điều khoản như đảm bảo không bị ngập nước, chịu mọi tổn thất do ngập nước ... gì đó thì bạn nên đền.
Sai quá sai:

Điều 122. Công chứng, chứng thực hợp đồng và thời điểm có hiệu lực của hợp đồng về nhà ở
2. Đối với trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương; mua bán, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, cho thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư; góp vốn bằng nhà ở mà có một bên là tổ chức; cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên có nhu cầu.

emsisnop

Member
Reaction score
0
Hôm nọ lúc bị, khách gọi điện lên chửi cha em đm các kiểu, gọi cả bên công an với phường đòi lập biên bản dằn mặt :surrender: vậy nên thỏa thuận dù lợi thế hơn ở tòa hả các bác ?

zxzxzx111

Reaction score
0
emsisnop said:
Hôm nọ lúc bị, khách gọi điện lên chửi cha em đm các kiểu, gọi cả bên công an với phường đòi lập biên bản dằn mặt :surrender: vậy nên thỏa thuận dù lợi thế hơn ở tòa hả các bác ?

Thì bạn chửi lại cha nó là huề, mà nhớ là chỉ chửi cha thôi đừng có *ụ mẹ nó nhé. Bố con nhà nó giết bây giờ.

zxzxzx111

Reaction score
0
emsisnop said:

Không phải là hơn hay thua, lợi thế hay không lợi thế.

Sống đẹp đi bạn

thanho

Reaction score
0
itcon said:
Ông này cũng học luật, làm pháp chế ngân hàng chắc toàn đi xử lý nợ nên nói ra như người chẳng biết gì:
1. Trời mưa không phải sự kiện bất khả kháng
2. Về tội xâm phạm chỗ ở: Mặt khách quan của tội phạm được thể hiện ở hành vi khám xét trái pháp luật chỗ ở của người khác, đuổi trái pháp luật người khác ra khỏi chỗ ở của họ hoặc có những hành vi trái pháp luật khác xâm phạm quyền bất khả xâm phạm về chỗ ở của công dân. => nhà tôi đang thuê ở theo hợp đồng, có thể tôi chưa trả tiền thuê, nhưng vẫn còn hợp đồng thì tôi vẫn đang ở hợp pháp. Chủ nhà đuổi tôi ra mới chính là người phạm tội xâm phạm chỗ ở.

Bạn này nói rất đúng, tôi đồng ý.

Như bạn trên đã nói, khi cho thuê, nhận tiền, phải có trách nhiệm đảm bảo các vấn đề điện, nước cho người thuê. Thử hỏi khi người ta đến thuê mà bạn nói nhà bị dột nước thì người ta có thuê không.

Theo mình bạn nên thỏa thuận bớt vài tháng tiền nhà cho người ta.
Em làm Luật sư được 5 năm rồi bác nhé :gach:
1. Luật không quy định mưa là sự kiện bất khả kháng, nhưng cũng không có quy định riêng sự kiện bất khả kháng bao gồm sự kiện gì? Trước đây đã từng có một vụ mưa ngập nước trong hầm => làm hư hỏng mấy chục cái ô tô => chủ xe, chủ bãi xe và chủ chung cư cãi nhau ỏm tỏi ai là người bồi thường. Tòa án giải quyết mấy năm không đi được đến kết luận "mưa" có phải là sự kiện bất khả kháng không.

Em nói ngắn gọn nhưng ý cụ thể của em là: sự kiện tắc cống do trời mưa là sự kiện khách quan do nhiều yếu tố (mưa, lá rụng làm tắc cống, chuột chui vào ống cống) và chủ nhà không lường trước được. Chứ không có ý nói "mưa là sự kiện bất khả kháng" theo nghĩa đen.

Như vậy, chủ nhà ngay tình trong trường hợp này. Để củng cố lý do chủ nhà ngay tình, em đưa ra giải pháp là chủ nhà khai nhận cống này chưa tắc bao giờ :sexy:. Tất nhiên đây là mặt kỹ thuật trong trường hợp có tranh chấp xảy ra.

2. Em đồng ý với bác trường hợp này không cấu thành tội xâm phạm chỗ ở. Việc này em dẫn chiếu không chính xác, vì cơ bản em muốn đưa công an vào để dọa thôi (kiểu đập mông ăn vạ trước), chứ trên thực tế những trường hợp tranh chấp kiểu này đều phải nhờ Tòa án can thiệp và mất khá nhiều thời gian công sức để có thể đòi nhà do quy trình thủ tục kéo dài. Nhiều trường hợp gọi công an phường đến dọa nạt này kia người ta sẽ sợ mà trả tiền thuê trả nhà ngay :sexy:, chứ có kít mà xử lý hình sự được.