emsisnop

Member
Reaction score
0
Nhà em cho thuê để ở, nhà cấp bốn thôi, khách thuê ở dài hạn 2 năm.
hôm rồi trời mưa nghẹt cái thoát nước trên mái tôn nó tràn vào nhà, làm hư laptop vài món đồ của người thuê, vậy là người thuê kêu bên phường tới lập biên bản bắt nhà em đền. Cho em hỏi:
1, trường hợp bên phường cóc quan tâm, không cà phê cho nó nên nó không lập biên bản, vậy người thuê nhà sẽ quịt tiền thuê nhà vậy làm sao để đuổi họ đi ?
2, trường hợp người thuê có đút tiền để lập biên bản thì sao ?
Em dân ngu ku đen, bác nào rành giúp em với:sweat:
Sent from my Redmi 4X using vozForums

kinglele

Reaction score
1
ko rành lắm cái vụ này, cơ mà khi ký hợp đồng thuê có cái điều khoản nào là bên cho thuê phải chịu trách nhiệm tài sản của bên thuê nếu trong thời gian bên thuê ở tài sản họ bị hư hại mất mát vì thuê nhà của bạn ko

emsisnop

Member
Reaction score
0
kinglele said:
ko rành lắm cái vụ này, cơ mà khi ký hợp đồng thuê có cái điều khoản nào là bên cho thuê phải chịu trách nhiệm tài sản của bên thuê nếu trong thời gian bên thuê ở tài sản họ bị hư hại mất mát vì thuê nhà của bạn ko
Hợp đồng chỉ là hợp đồng mẫu chung, mai em lật ra xem, nhưng nếu có điều khoản này thì thằng thuê nhà để cái laptop cùi rồi mở cửa ngủ bị trộm thì em cũng đền cái laptop mới hả bác ?
Giả định không có thì bên thuê chỉ đang quịt tiền thì làm sao để kick out bác nhể.
Bên f33 toàn khoe khoan luật sư này nọ, chém gió ầm ầm mà cuối cùng không ai bỏ lấy vài phút cho cái thớt này :(( người ta thà bỏ công cãi lộn còn hơn giúp người :angry:

Reaction score
0
E ko rành luật. Nhưng trường hợp này là tai nạn do thiên tai làm gì có chuyện đòi đền nhà chủ được, bố ai mà lường được trường hợp tắc cống. Phường có đút tiền nó cũng làm gì lập biên bản trong khi mình ko sai dc. Trừ khi hợp đồng có các mục kiểu này. Nó mà lập biên bản cãi sml đi.

itcon

Reaction score
0
Về nghĩa vụ của bên cho thuê, Điều 477 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

“1. Bên cho thuê phải bảo đảm tài sản thuê trong tình trạng như đã thỏa thuận, phù hợp với mục đích thuê trong suốt thời gian cho thuê; phải sửa chữa những hư hỏng, khuyết tật của tài sản thuê, trừ hư hỏng nhỏ mà theo tập quán bên thuê phải tự sửa chữa.
Nhà bạn cho thuê mà để nước vào là vi phạm nghĩa vụ của bên cho thuê .
Về việc bồi thường:
Điều 360. Trách nhiệm bồi thường thiệt hại do vi phạm nghĩa vụ

Trường hợp có thiệt hại do vi phạm nghĩa vụ gây ra thì bên có nghĩa vụ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

emsisnop

Member
Reaction score
0
itcon said:
Về việc bồi thường:
Vậy mất vài tháng tiền thuê rồi :(( :amazed: vậy tiền bồi thường dựa vào cái biên bản hả các bác ? up lên xin thêm ý kiến :amazed:

galaktizkox

Reaction score
0
emsisnop said:
Vậy mất vài tháng tiền thuê rồi :(( :amazed: vậy tiền bồi thường dựa vào cái biên bản hả các bác ? up lên xin thêm ý kiến :amazed:
2 bên thỏa thuận thôi, bất qua đem ra tòa dân sự
Sent from tủ lạnh thông minh using vozFApp

fb.vn

Reaction score
0
itcon said:
Về việc bồi thường:
Trường hợp này đúng nếu bên thuê có thông báo với bên cho thuê về tình trạng tài sản trước khi xảy ra sự cố :chaymau: chứ biết rác gây tắt hệ thống là do lỗi bên nào