Ba mẹ có của để cho hay muốn tự lập???

sutubungto

Reaction score
0
trieutulong186 said:
Như title, các thím có thích là ba mẹ có của để lại cho ( cho đất, cho tiền xây nhà...) hay tự lực bản thân ạ.:adore::adore:
E thì 2 vợ chồng cưới nhau 2 bàn tay trắng, ( 2018) bán vàng cưới được 1 trăm triệu, được cái vợ lanh nên vay mượn cũng mua miếng đất rồi bán cũng kiếm ra được đôi chút, đất thì toàn giấy tay thôi, nếu bán hết đi cũng dc 3 tỷ, trả nợ tiền vay mua là có 2 tỷ, sau 2 năm cưới, hiện thì ở chung với ba mẹ, thu nhập 2 vợ chồng cũng 30-40tr... trả nợ tiền vay hết.
Anh họ thì ba mẹ cho miếng đất 1ty5, cho 1ty5 xây nhà. Lương 12tr.
Thấy vậy cũng tủi thân ghê.:sosad::sosad::sosad:
khoe hả bạn, thối không chịu được :gach:

trieutulong186

Reaction score
0
sutubungto said:
khoe hả bạn, thối không chịu được :gach:
Mình ko khoe nhé các thím, có chút tiền chả là gì đâu nên đừng nghĩ e khoe

mizakuta

Reaction score
0
lite2210v2 said:
Tit 1 đằng nội dung 1 kiểu.
Trích dẫn lại 1 câu mình từng nghe qua: nếu thằng con tôi nó giỏi thì nó tự biết mua nhà mà chẳng cần tôi cho, còn nó ngu thì tài sản của tôi nó phá cũng hết thôi.
Cá nhân mình tự mua đc nhà nên ko cần cho.

Quan trọng là con cháu có đủ khôn để tự sống đc ko, chứ đủ tồn tại qua ngày, cho cái nhà để con có chỗ chui ra chui vào thì ko ổn, ko phải là chuyện cho hay ko cho, mà con mình nó ngu quá thì đời nó sẽ khổ, có nhà ko biết nó có khôn lên hay nó ỷ lại méo thèm làm ăn gì nữa thì cả đời nó sẽ khổ, kéo theo vợ con nó cũng như thế, cho cũng có nghệ thuật trong đó.
Tôi lại nghĩ thế này, nếu cho thì cuộc sống nó sẽ đỡ khổ thậm chí khá giả tuỳ gia đình, khi cuộc sống yên ổn thì mới có điều kiện mưu cầu hạnh phúc tận hưởng cuộc sống. Còn nếu tay trắng cày bục mặt cho tới khi có cái nhà thì cũng qua những năm tháng đẹp nhất đời người rồi, lúc đấy 35-40 thì ăn chơi gì nữa? Chẳng phải mục đích cuối cùng của bố mẹ cũng là muốn con cái mình có 1 cuộc sống hạnh phúc và có ý nghĩa?

o070o

Reaction score
0
ArterNis said:
T thấy tài sản cha mẹ để lại lớn nhất đó là ăn học đàng hoàng.
  • Biết đủ nhân để đối nhân xử thế ở đời
  • Biết đủ lễ để kính trên nhường dưới.
  • Biết đủ nghĩa để giữ cho mình 1 lối sống đẹp, biết ơn, tạo ơn trong cuộc sống.
  • Biết đủ chữ (trí) để làm công cụ cơ bản để học, để tiếp thu, để sai lầm, để phát triển.
  • Biết đủ tín để tạo đc quan hệ vs mọi người, tạo đc vị trí và tên tuổi cá nhân
Chỉ 5 điều này thôi thì bỏ đâu cũng sống đc. Và cũng có người cả đời chưa học xong 5 chữ này. :go:

Cha mẹ khó hay khá cũng cho con cái 1 xuất phát điểm, một ít hành trang và hành lý vào cuộc đời tốt hơn 1 chút. Chứ ko lót đường cho con cái đi, vì 1 đứa đi theo con đường lót sẵn thì con đường có dẫn xuống vực nó cũng vẫn đi :)
nói hay quá thím :adore::adore::adore:

Meowwwwwww

Reaction score
1
ba mẹ để lại cho lại chả thích quá :D đỡ dc hơn bao người về việc có nhà SG, ko lăn tăn cơm ăn áo mặc. Chỉ có đi làm lấy tiền tiêu với mua sắm linh tinh, còn lại thiếu gì ba mẹ cho hết

sinoca.delete

Reaction score
0
hai vợ chồng giỏi đấy, nên tự lập. Cái bố mẹ cho coi như của để dành.

DKDang

Reaction score
0
trieutulong186 said:
Mình ko khoe nhé các thím, có chút tiền chả là gì đâu nên đừng nghĩ e khoe
Nếu ba mẹ thím kinh tế vững thì hổ trợ thím 1 phần vẫn tốt hơn nhiều so với tự thân đánh hạ giang sơn. như e thuộc kiểu tư thân ,nhiều khi có kèo ngon mà chẳng có xu nào đắp vào nên cứ lằng nhằng lằng nhàng mãi:sweat:

nct104

Reaction score
0
vl các thím lấy vợ làm ăn kiểu gì mấy năm mà để đc tận 800tr lận vậy, mình lấy 4 năm rồi để đc có tý :( mà mình ko đi từ tay trắng mà bố mẹ buff vl :(

trieutulong186

Reaction score
0
DKDang said:
Nếu ba mẹ thím kinh tế vững thì hổ trợ thím 1 phần vẫn tốt hơn nhiều so với tự thân đánh hạ giang sơn. như e thuộc kiểu tư thân ,nhiều khi có kèo ngon mà chẳng có xu nào đắp vào nên cứ lằng nhằng lằng nhàng mãi:sweat:
Năm 2019 2 vk ck cũng bơm cho bố mẹ gần 100tr đấy, chả biết mẹ làm gì buôn bán mà ko có tiền.:sosad:

Nobi.Nobita

Reaction score
0
chuyen gia xao quyet said:
Thôi tắt máy học bài đi bạn, đời nó không như trong phim Hàn Quốc đâu, ba mẹ chịu cho của là phước phần kiếp trước rồi. :sogood:
Thế ba mẹ không cho được thì sao? Cứ ngồi đấy trông chờ vào tài sản của các cụ à? Ba mẹ cho được mình là tốt, còn không cho được thì mình phải tự làm, mình nói thế có gì sai? Đâu phải ba mẹ ai cũng có của cho con cái?
Mình trao đổi với bác thớt, bác thớt thấy buồn vì chưa được ba mẹ cho bao giờ, bạn đọc không theo từ đầu thì đừng tỏ ra thế này thế khác mà "tắt máy học bài" :sogood: Bạn hiểu mình nói thế nào mà nhè ra cái câu y xì về mặt nghĩa với mình thế?