[B2] Dừng xe trong quá trình vào chuồng nên làm thế nào?

bangle

Reaction score
0
Tớ mới học lái xe B2, mà khi khởi động xe hay bị chậm vì căn điểm nhả côn kém. Cứ phải nhả từ từ quá nên mất 30-40s xe mới chạy. Mà quá trình lùi chuồng đánh lái chết thì gồm nhiều bước cần dừng xe. Nếu cứ khởi động lại như vậy thì mất thời gian vcl.

Anh em cho hỏi là anh em thường sâu côn, phanh rồi sau đó khởi động lại từ đầu. Hay là chỉ vào côn hơi sâu cho dừng lại, đánh lái xong thì nhả nhẹ chân côn ra là xe chạy luôn? (cái này tớ chưa thử, chỉ đoán có thể làm như vậy).

Tớ đã làm chậm, chưa nhớ hết bước mà ông thầy dạy lái cứ giục. Đã giục thì cuống nên hay chết máy. Ông lại cáu. Mình lại càng cuống.:pudency: Nói chung đã chậm kém kém lại gặp ông thầy ko có sư phạm. Mới làm chưa quen mà cứ đòi làm xong trong 2' như thi. Bảo cho tập nhả côn khởi động thì ko đồng ý, bảo cứ chạy đi rồi sẽ quen.

WildForest

Reaction score
0
bangle said:
Tớ mới học lái xe B2, mà khi khởi động xe hay bị chậm vì căn điểm nhả côn kém. Cứ phải nhả từ từ quá nên mất 30-40s xe mới chạy. Mà quá trình lùi chuồng đánh lái chết thì gồm nhiều bước cần dừng xe. Nếu cứ khởi động lại như vậy thì mất thời gian vcl.

Anh em cho hỏi là anh em thường sâu côn, phanh rồi sau đó khởi động lại từ đầu. Hay là chỉ vào côn hơi sâu cho dừng lại, đánh lái xong thì nhả nhẹ chân côn ra là xe chạy luôn? (cái này tớ chưa thử, chỉ đoán có thể làm như vậy).

Tớ đã làm chậm, chưa nhớ hết bước mà ông thầy dạy lái cứ giục. Đã giục thì cuống nên hay chết máy. Ông lại cáu. Mình lại càng cuống.:pudency: Nói chung đã chậm kém kém lại gặp ông thầy ko có sư phạm. Mới làm chưa quen mà cứ đòi làm xong trong 2' như thi. Bảo cho tập nhả côn khởi động thì ko đồng ý, bảo cứ chạy đi rồi sẽ quen.
Tập cảm nhận chân côn, lúc tập thì cứ thoải mái mà tập, tắt máy thì đề lại, thằng hd chửi thì chửi lại, sợ gì

Thả đúng điểm bắt côn chân côn sẽ hơi rung lên

Nó giúp khởi động nhanh hơn, dốc cầu ổn hơn...

Lùi cũng vậy thôi, 1 chân thắng 1 chân côn

Đi chân đất luôn cũng đc

Reaction score
0
EmiTakei_san said:
muốn dừng phải đạp côn hết , mới vào số R lùi dc chứ . nếu chưa quen côn thì đạp chéo ý nó ăn ít hơn ... đúng là chân côn quan trọng nhất số sàng . Mà học bao lâu rùi mà vô sa hình vẫn yếu côn vậy pa
Số sàn nhé bác

EmiTakei_san

Reaction score
0
MotNgayBiBan6CaiNick said:
Số sàn nhé bác
thì đang nói số sàn mà , chân trái tức chân côn đạp chéo ý nó dễ hơn đối vs ng mới

vodanh1213

Reaction score
0
Cái bài này tôi tập giờ thứ 4 là đã lùi vô tư rồi.
Phải tập đk côn sao cho xe nó bò càng chậm càng tốt, bác canh điểm xe nó rần là bắt đầu vô côn, thì hạ nhẹ tí khi nó có đà là xe nó sẽ bò rất chậm. Chậm thì dk xe dễ hơn, thi nó cho 2p lận.
Tôi bữa lão thầy còn cho đề ngang dốc mà ko xài thắng tay cho có cảm giác, cũng quen quen tí mà vẫn bị tuột khá nhiều.

Injokerisreal

Reaction score
0
Thuê xe bổ túc 2 tiếng chạy là tự khắc cảm nhận được côn-phanh-ga thôi. Cái này là kinh nghiệm thực tế phải thực hành mới rõ được chứ nói mồm trên này ko ăn thua.

via vozForums for iPhone

d4_manager

Reaction score
0
bangle said:

chuyển sang thi côn số tự động :go:

bangle

Reaction score
0
vodanh1213 said:
Phải tập đk côn sao cho xe nó bò càng chậm càng tốt, bác canh điểm xe nó rần là bắt đầu vô côn, thì hạ nhẹ tí khi nó có đà là xe nó sẽ bò rất chậm. Chậm thì dk xe dễ hơn, thi nó cho 2p lận.
Tôi bữa lão thầy còn cho đề ngang dốc mà ko xài thắng tay cho có cảm giác, cũng quen quen tí mà vẫn bị tuột khá nhiều.
Bác bảo "bắt đầu vô côn, thì hạ nhẹ tí ", là sao? Khi côn bắt đầu bám thì sẽ rung lên, mình giữ yên nó sẽ bắt đầu chuyển động. Lúc này mình "hạ nhẹ tí" là sâu côn 1 tí hay nhả côn ra.

Cảm ơn các bác ở trên tư vấn. Lúc chuyển số lùi thì đúng là phải sâu côn hết cỡ. Thế còn trước lúc ấy, đến ngang chuồng thì dừng xe rồi đánh lái sang phải. Lúc ấy các bác có sâu côn hết cỡ hay chỉ hơi hơi để xe dừng lại thôi. Với lúc đánh lái trái hết vào chuồng thì khi xe song song cũng dừng lại rồi trả lái mà. Khi ấy các bác dừng cũng sâu côn hết cỡ hay nửa chừng (hình như goi là ngâm côn).

[Lewandowski]

Reaction score
0
Thím học bao nhiêu buổi mỗi buổi bn tiếng mà nghe ông thầy thấy củ chuối thế?

Ten Ten Ten Ten Ten

Reaction score
0
vodanh1213 said:
Quan trọng là cảm nhận , đừng học vẹt làm gì .