30 tuổi rồi, muốn định cư ở Nhật thì con đường thế nào ạ

slider

Reaction score
0
kidcrying said:
Dạ đúng rồi. Công ty nó đóng cho mình và trừ vào luôn luôn. Cái đó sau này nếu Bác về lại VN bác có thể xin lấy lại đc tiền đó á. Nhiều lắm ấy.
Xin lại chỉ là tiền lương hưu đã đóng,và cũng chỉ trả lại tối đa 80% của 36 tháng,chứ ông nghĩ nó trả lại tất chắc

kidcrying

Reaction score
0
slider said:
Xin lại chỉ là tiền lương hưu đã đóng,và cũng chỉ trả lại tối đa 80% của 36 tháng,chứ ông nghĩ nó trả lại tất chắc
đúng rồi 3 năm ấy Bác. Nhiều chứ có ít đâu. cả trăm ngoài. :sexy:

naruto56789

Reaction score
0
ở Nhật nhập tịch k khó bằng các nước OECD khác vì nó chỉ công nhận 1 quốc tịch nên dân mình ít ham, sợ nhỡ sau này sa cơ lỡ vận 1 thân 1 mình lại đ về dc đông lào ở :pudency: chứ cho free như Mẽo thử xem, mức độ hard nó ngang đi lên mặt trăng luôn :)
Sing cũng chỉ công nhận 1 quốc tịch như Nhật, xét toàn diện thì nhập tịch Sing ngon hơn mà dân mình cũng đ mấy ai dám nhé :sweat:

lamtac94

Reaction score
0
Không ngờ vẫn có ông 30 tuổi vẫn ảo tưởng học N1 vs IT ez vậy =))

lamtac94

Reaction score
0
Mà kĩ sư IT sang Nhật làm nó đòi tiếng anh tốt nhé chứ nó đếch cần cái N1 đâu, n3 là thừa nhưng tiếng anh không tốt thì next

hoavannhi

Reaction score
0
lamtac94 said:
Mà kĩ sư IT sang Nhật làm nó đòi tiếng anh tốt nhé chứ nó đếch cần cái N1 đâu, n3 là thừa nhưng tiếng anh không tốt thì next
tiếng anh thì em cũng ổn ạ, xem video ko phụ đề, đọc sách đều ổn :pudency::pudency::pudency::pudency::pudency::pudency:

nhưng ở nhật thì em thấy đa số đều phế, mình tự biết tự dùng 1 chắc thôi chứ chả ai xài cả, thôi kệ :pudency:

naruto56789

Reaction score
0
hoavannhi said:
tiếng anh thì em cũng ổn ạ, xem video ko phụ đề, đọc sách đều ổn :pudency::pudency::pudency::pudency::pudency::pudency:

nhưng ở nhật thì em thấy đa số đều phế, mình tự biết tự dùng 1 chắc thôi chứ chả ai xài cả, thôi kệ :pudency:
bác chịu khó học tiếng Nhật nhé, tất tần tật các công nghệ trên thế giới đều có manual bằng tiếng Nhật (vd riêng ngôn ngữ lập trình như java,python,php,unity, các framework lớn... đều có manual tiếng Nhật) nên họ k việc gì phải học ngôn ngữ khác cho mất thời gian :sweat:
tuy nhiên nhìn chung tuy họ k giao tiếp bằng tiếng Anh nhưng họ có thể đọc nghe hiểu tiếng Anh rất tốt, y hệt dân mình, khi nào bác bí bác có thể viết nói tiếng Anh (tất nhiên sẽ dc rep lại bằng tiếng Nhật :) )

hoavannhi

Reaction score
0
naruto56789 said:
bác chịu khó học tiếng Nhật nhé, tất tần tật các công nghệ trên thế giới đều có manual bằng tiếng Nhật (vd riêng ngôn ngữ lập trình như java,python,php,unity, các framework lớn... đều có manual tiếng Nhật) nên họ k việc gì phải học ngôn ngữ khác cho mất thời gian :sweat:
tuy nhiên nhìn chung tuy họ k giao tiếp bằng tiếng Anh nhưng họ có thể đọc nghe hiểu tiếng Anh rất tốt, y hệt dân mình, khi nào bác bí bác có thể viết nói tiếng Anh (tất nhiên sẽ dc rep lại bằng tiếng Nhật :) )
thế mình học FE và lập trình bằng tiếng anh hay tiếng nhật ạ, tiếng anh thì quá đầy đủ trên mạng, mấy khoá course online ko có chỗ nào tiếng nhật, tiếng nhật chỉ có sách thôi đọc cả 2 ngôn ngữ sợ loạn :sweat::sweat::sweat::sweat::sweat::sweat::sweat:

naruto56789

Reaction score
0
hoavannhi said:
thế mình học FE và lập trình bằng tiếng anh hay tiếng nhật ạ, tiếng anh thì quá đầy đủ trên mạng, mấy khoá course online ko có chỗ nào tiếng nhật, tiếng nhật chỉ có sách thôi đọc cả 2 ngôn ngữ sợ loạn :sweat::sweat::sweat::sweat::sweat::sweat::sweat:
học lập trình thì học tiếng anh chứ bác cho nó nhanh :) r lúc học tiếng nhật bác học thêm các từ chuyên ngành :) cũng k nhiều lắm đâu vì toàn xài thẳng tiếng anh luôn giống tiếng việt :)

Hong Quan Lao To

Reaction score
0
Thi dh hơn điểm mình là giỏi hơn mình rồi. Mình ở Nhật 8 năm, cũng đang làm IT. Sao mấy bác cứ mê Nhật chứ mình có cơ hội nhập tịch thì cũng không vào :gach:. Cũng thích nước Nhật nhưng thấy vn zui hơn, mình thấy có năng lực thì về vn làm lương cao, gái đẹp mà thoải mái hơn nhiều á :beauty: