27 tuổi quay lại nghề lập trình từ Fresher liệu có nên?

tannhim

Reaction score
0
Last Updated 24-12-2019 at 00:50
Như title các bác đã thấy tại sao em lại là "quay lại" và "từ Fresher" :pudency:

Em 93, sang năm đã 27 tuổi rồi

Xuất thân của em cũng học CNPM ra. Tìm hiểu sâu nhất của em là về Java. Đã dựng được một vài app Android làm đồ án, một cái Web sử dụng Spring MVC trong quá trình học ở Aptech nhưng khá sida. Về kiến thức em khá hổng cơ bản.

Có thể code ra app nhưng ví dụ như Modifier em đặt rất tuỳ tiện, SQL hay các thứ chủ yếu làm đến đâu google đến đó. Những bài thuật toán em có thể giải được, nhưng chủ yếu là cách em tự suy ra chứ cũng không dựa vào giải thuật nào hết. Được cái em rất chịu khó mày mò. So với bạn bè cùng lớp em cũng thuộc dạng khá mà giờ tụi nó đi làm dev hết em lại trái ngành.

Em cũng đã từng thử apply một vài chỗ nhưng vì lý do này kia mà em cảm giác cái nghề dev không đến được với mình. Lúc thì sắp pass họ lại báo đã tuyển đủ, lúc thì pvan đến vòng cuối lại có việc quan trọng không đến được ...

Sau đấy 3 năm em theo ông anh đi làm MMO cũng đủ ăn, cưới vợ và sinh con. Tuy nhiên làm càng lâu em cảm thấy mình không học hỏi được gì nhiều, một phần vì đi làm thuê và nó không đủ hấp dẫn như những gì code mang lại cho em trong suốt thời sinh viên.

Vì vậy em đang cố gắng bài bản lại tất cả kiến thức về Java Core, Database cũng như giải thuật ... để ra Tết sẽ tìm một công việc mới. Dù có thể chỉ là Fresher hoặc tệ nhất là Inter

Mong các bác các anh cho em lời khuyên

Last Updated 23-12-2019 at 00:50
Như title các bác đã thấy tại sao em lại là "quay lại" và "từ Fresher" :pudency:

Xuất thân của em cũng học CNPM ra. Tìm hiểu sâu nhất của em là về Java. Đã dựng được một vài app Android làm đồ án, một cái Web sử dụng Spring MVC trong quá trình học ở Aptech nhưng khá sida. Về kiến thức em khá hổng cơ bản.

Có thể code ra app nhưng ví dụ như Modifier em đặt rất tuỳ tiện, SQL hay các thứ chủ yếu làm đến đâu google đến đó. Những bài thuật toán em có thể giải được, nhưng chủ yếu là cách em tự suy ra chứ cũng không dựa vào giải thuật nào hết. Được cái em rất chịu khó mày mò. So với bạn bè cùng lớp em cũng thuộc dạng khá mà giờ tụi nó đi làm dev hết em lại trái ngành.

Em cũng đã từng thử apply một vài chỗ nhưng vì lý do này kia mà em cảm giác cái nghề dev không đến được với mình. Lúc thì sắp pass họ lại báo đã tuyển đủ, lúc thì pvan đến vòng cuối lại có việc quan trọng không đến được ...

Sau đấy 3 năm em theo ông anh đi làm MMO cũng đủ ăn, cưới vợ và sinh con. Tuy nhiên làm càng lâu em cảm thấy mình không học hỏi được gì nhiều, một phần vì đi làm thuê và nó không đủ hấp dẫn như những gì code mang lại cho em trong suốt thời sinh viên.

Vì vậy em đang cố gắng bài bản lại tất cả kiến thức về Java Core, Database cũng như giải thuật ... để ra Tết sẽ tìm một công việc mới. Dù có thể chỉ là Fresher hoặc tệ nhất là Inter

Mong các bác các anh cho em lời khuyên

ManhVoKiem

Reaction score
0
Khuyên gì nữa thím. Thích vs đam mê thì nhích thôi. Quan trọng là vợ có ủng hộ không, kinh tế gia đình thế nào, ảnh hưởng tới vợ con sau khi chuyển việc không

tannhim

Reaction score
0
ManhVoKiem said:
Khuyên gì nữa thím. Thích vs đam mê thì nhích thôi. Quan trọng là vợ có ủng hộ không, kinh tế gia đình thế nào, ảnh hưởng tới vợ con sau khi chuyển việc không
Cám ơn bác đã góp ý giúp em. Hiện tại thì để chuẩn bị cho nhảy đúng hơn là đổi việc, em đã dắt túi đề phòng vài chục củ để dự phòng. Vợ thì vẫn đi làm, nhà cửa có sẵn ở Hà Nội cũng có thể được ông bà hỗ trợ lúc cần nên không quá gặp khó khăn về tài chính.
Vợ cũng khuyên nên đổi vì thấy cái nghề làm thuê MMO này cũng bấp bênh ạ :gach:

ko_hieu

Reaction score
0
Theo mình thì ko nên theo Java nếu ở tuổi này + đã có gia đình

Quan điểm cá nhân thôi, nếu là mình thì mình sẽ chọn những cái như PHP, Javascript.

Chọn web và mobile cross platform.

Vì những thứ này dễ kiếm việc, dễ bắt đầu cũng như khi đã cứng 1 chút thì dễ tìm job ngoài để làm hơn. Nó phù hợp hơn đối với những người đã có gia đình + bắt đầu lại muộn.

Quan điểm cá nhân thôi, còn mỗi người mỗi đường đi mỗi sở thích

duchien155

Reaction score
0
Công ty mình từng làm có một anh 31 tuổi mới chập chững vào code đi từ Fresher. Giờ ảnh cũng khá hơn rồi, vẫn đang cày công việc vì có gia đình và con nhỏ nên tới đi bác !!

tieubavuong1312

Reaction score
0
27 tuổi nhảy từ dev sang viễn thông.
29 tuổi nhảy từ role nhân viên quèn sang quản lý dạng PM role.
31 tuổi quay lại từ đầu

Gửi từ Tieubavuong bằng vozFApp