27 tuổi chọn nghề lập trình từ Fresher nên hay không các bác?

tannhim

Reaction score
0
kekelove said:
Fresher Fs thì chắc là dễ vào nhất r, nhìn mấy e sinh viên ra trường đi thăm quan fs mà mình thấy tội cho chúng nó =))
Nói chung là bác vào fs cũng đc nhưng đi từ fresher lên dev1 thì lương phải 1 năm sau mới tăng đc. Và h chính sánh của fs là 1 năm review lương 1 lần nên cũng cân nhắc phết đấy.
Tại em có thử tìm kiếm nhiều đơn vị tuyển Fresher nhưng search ra ít và hầu như thấy toàn FS. Chắc tại họ SEO và chạy ads mạnh :gach:

Em từng apply thử vào 1 bên Nccsoft gì đó cũng Fresher. Họ cho 1 2 bài toán em giải được nhưng giải theo cách của em (cả phòng 4 thằng mình em làm được).

Xong phỏng vấn họ bảo "giờ anh không muốn dùng 3 biến chỉ dùng 2 biến, sử dụng giải thuật FIFO em có làm được không?"

Em bảo không (vì có nhớ méo gì cái đấy đâu). Thì họ bảo "thế em chỉ có thể làm Intership và trợ cấp là 200k, bên em không trả lương cho em được kể cả full time.

Nghĩ thấy tù nên em tự out"

kekelove

Reaction score
0
tannhim said:
Tại em có thử tìm kiếm nhiều đơn vị tuyển Fresher nhưng search ra ít và hầu như thấy toàn FS. Chắc tại họ SEO và chạy ads mạnh :gach:

Em từng apply thử vào 1 bên Nccsoft gì đó cũng Fresher. Họ cho 1 2 bài toán em giải được nhưng giải theo cách của em (cả phòng 4 thằng mình em làm được).

Xong phỏng vấn họ bảo "giờ anh không muốn dùng 3 biến chỉ dùng 2 biến, sử dụng giải thuật FIFO em có làm được không?". Hỏi thêm về Spring các kiểu vì em ghi trong CV là học Spring MVC ở Aptech.

Em bảo không (vì có nhớ méo gì cái đấy đâu). Thì họ bảo "thế em chỉ có thể làm Intership và trợ cấp là 200k gửi xe, bên em không trả lương cho em được kể cả full time.

Nghĩ thấy tù nên em tự out"
Thì như mình nói đấy bác cứ cân nhắc. Nếu ở ngoài vào làm fs thì lương sẽ khá hơn là đi từ fresher lên. Nhưng nếu cần 1 nơi để vào tranning bản thân thì môi trường fs cũng đc. Ngon ngon vào team ổn thì trình lên nhanh lắm. Đừng quên thêm việc tự bồi bổ kiến thức chuyên ngành của mình. Chắc h target là java web thôi nhỉ? Còn thích làm app mobile thì có java android cũng ổn.

Mà đôi khi k phải mình học gì là làm nấy đâu. Đôi khi đơn vị nào cần ng thì nó bắt mình học cái ngôn ngữ của dự án đấy để vào làm luôn. Ở đấy là cái gì cũng biết 1 ít =))

tannhim

Reaction score
0
kekelove said:
Thì như mình nói đấy bác cứ cân nhắc. Nếu ở ngoài vào làm fs thì lương sẽ khá hơn là đi từ fresher lên. Nhưng nếu cần 1 nơi để vào tranning bản thân thì môi trường fs cũng đc. Ngon ngon vào team ổn thì trình lên nhanh lắm. Đừng quên thêm việc tự bồi bổ kiến thức chuyên ngành của mình. Chắc h target là java web thôi nhỉ? Còn thích làm app mobile thì có java android cũng ổn.

Mà đôi khi k phải mình học gì là làm nấy đâu. Đôi khi đơn vị nào cần ng thì nó bắt mình học cái ngôn ngữ của dự án đấy để vào làm luôn. Ở đấy là cái gì cũng biết 1 ít =))
Vâng về mấy cái này của FSoft em cũng tìm hiểu khá kỹ nên biết ạ.
Em cũng không ác cảm gì với FS vì họ tuyển cũng dễ, lại hỗ trợ thu nhập ban đầu tốt hơn nhiều bên. Nhưng có một số thứ như bác đã nói đúng là em cũng hay suy nghĩ ạ :))

berkerry

Reaction score
0
tannhim said:
Em 93, sang năm đã 27 tuổi rồi

Xuất thân của em cũng học CNPM ra. Tìm hiểu sâu nhất của em là về Java. Đã dựng được một vài app Android làm đồ án, một cái Web sử dụng Spring MVC nhưng khá sida. Về kiến thức em khá hổng cơ bản.

Có thể code ra app nhưng ví dụ như Modifier em đặt rất tuỳ tiện, SQL hay các thứ chủ yếu làm đến đâu google đến đó. Những bài thuật toán ở trường em có thể giải được gần hết, nhưng chủ yếu là tự suy ra chứ cũng không dựa vào giải thuật. Được cái em rất chịu khó mày mò. So với bạn bè cùng lớp em cũng thuộc dạng khá mà giờ tụi nó đi làm dev hết em lại trái ngành.

Em cũng đã từng thử apply một vài chỗ nhưng vì lý do này kia mà em cảm giác cái nghề dev không đến được với mình. Lúc thì sắp pass họ lại báo đã tuyển đủ, lúc thì đến vòng cuối lại có việc quan trọng không đến được ...

Sau đấy 3 năm em theo ông anh đi làm MMO cũng đủ ăn, cưới vợ và sinh con. Tuy nhiên làm càng lâu em cảm thấy mình không học hỏi được gì nhiều, một phần vì đi làm thuê và nó không đủ hấp dẫn như những gì code mang lại cho em trong thời sinh viên.

Vì vậy em đang cố gắng bài bản lại tất cả kiến thức về Java Core, Database cũng như giải thuật ... để ra Tết sẽ tìm một công việc mới. Dù có thể chỉ là Fresher.

Mong các bác cho em lời khuyên
Trước tiên thì mình review qua cho bạn về bản thân mình đã reset lại để đạt được một chút gọi là có thành quả như hiện tại. Đầu tiên, trước khi mình chuyển sang làm lập trình, mình thuộc dạng loser chuyên làm it helpdesk, lương tháng chưa được chục củ mà trong khi đó có vợ và có 2 con rồi và mình quyết định thay đổi lại vận mệnh loser của mình. Mình sinh năm 90 và bắt đầu chuyển sang làm lập trình từ khi mình đã 28 tuổi, quá trình ban đầu thì trước tiên mình phải xác định được hướng đi của mình ví dụ như làm lập trình web, backend hay fontend, lập trình mobile, ... Và mình chon lập trình web, sau đó mình đi học 1 khóa học ở trung tâm vào buổi tối để hiểu về cơ bản của lập trình web(trong thời gian này vẫn đi làm ở công ty). Sau đó mình apply vào một công ty làm fresher với mức lương là 3tr. Sau hơn 2 năm cố gắng tích lũy kinh nghiệm và học hỏi được nhiều thứ thì cũng đã deal được > 1k.

Mình xin có lời khuyên cho bạn như thế này, nếu mình có quyết tâm và có khả năng thì làm lập trình không bao giờ muộn, nhưng nếu bạn quyết tâm theo ngành lập trình thì bạn phải cố gắng gấp nhiều lần so với bọn mới ra trường, bởi vì những gì bạn đã được học trước kia, nếu bạn không thường xuyên làm việc và mài dũa thì không thể nào theo kịp bọn sinh viên mới ra trường được, chính vì thế cần phải cố gắng nhiều hơn để bù đắp những thiếu hụt so với bọn trẻ thì mới theo được chúng nó. Còn về thu nhập thì khoảng 1 năm đầu có thể thấp nhưng khi bạn đã tích lũy được giá trị rồi thì sau 1 năm bạn có thể deal được mức lương tương xứng với giá trị của bạn.

Luizions

Reaction score
0
Làm gì thì làm đừng chui đầu vào FS làm Fresher , vào thẳng Junior thì làm .

kekelove

Reaction score
0
tannhim said:
Vâng về mấy cái này của FSoft em cũng tìm hiểu khá kỹ nên biết ạ.
Em cũng không ác cảm gì với FS vì họ tuyển cũng dễ, lại hỗ trợ thu nhập ban đầu tốt hơn nhiều bên. Nhưng có một số thứ như bác đã nói đúng là em cũng hay suy nghĩ ạ :))
Nhận tiện chia sẻ luôn nếu k tự tin về kiến thức bản thân thì tìm 1 khóa học mà học online. Hiện h có nhiều trang web edu của vn lẫn nước ngoài dạy tất cả những cái mình cần r. Dễ nghiên cứu và học hơn xưa nhiều. H chọn 1 chỗ mà học chuyên sâu về cái mình cần. Chứ tự học mỗi chỗ 1 ít sau lại hoang mang do k đủ kiến thức. Đâm ra lại càng dễ nản chí nếu gặp khó khăn trong quá trình nghiên cứu :sogood:

tannhim

Reaction score
0
berkerry said:
Trước tiên thì mình review qua cho bạn về bản thân mình đã reset lại để đạt được một chút gọi là có thành quả như hiện tại. Đầu tiên, trước khi mình chuyển sang làm lập trình, mình thuộc dạng loser chuyên làm it helpdesk, lương tháng chưa được chục củ mà trong khi đó có vợ và có 2 con rồi và mình quyết định thay đổi lại vận mệnh loser của mình. Mình sinh năm 90 và bắt đầu chuyển sang làm lập trình từ khi mình đã 28 tuổi, quá trình ban đầu thì trước tiên mình phải xác định được hướng đi của mình ví dụ như làm lập trình web, backend hay fontend, lập trình mobile, ... Và mình chon lập trình web, sau đó mình đi học 1 khóa học ở trung tâm vào buổi tối để hiểu về cơ bản của lập trình web(trong thời gian này vẫn đi làm ở công ty). Sau đó mình apply vào một công ty làm fresher với mức lương là 3tr. Sau hơn 2 năm cố gắng tích lũy kinh nghiệm và học hỏi được nhiều thứ thì cũng đã deal được > 1k.

Mình xin có lời khuyên cho bạn như thế này, nếu mình có quyết tâm và có khả năng thì làm lập trình không bao giờ muộn, nhưng nếu bạn quyết tâm theo ngành lập trình thì bạn phải cố gắng gấp nhiều lần so với bọn mới ra trường, bởi vì những gì bạn đã được học trước kia, nếu bạn không thường xuyên làm việc và mài dũa thì không thể nào theo kịp bọn sinh viên mới ra trường được, chính vì thế cần phải cố gắng nhiều hơn để bù đắp những thiếu hụt so với bọn trẻ thì mới theo được chúng nó. Còn về thu nhập thì khoảng 1 năm đầu có thể thấp nhưng khi bạn đã tích lũy được giá trị rồi thì sau 1 năm bạn có thể deal được mức lương tương xứng với giá trị của bạn.
Cám ơn bác đã cho em lời khuyên.
Em cũng hiểu được việc xuất phát muộn hơn so với lớp sinh viên mới ra trường sẽ đòi hỏi phải nỗ lực gấp nhiều lần. Nhìn vào bác làm tấm gương em sẽ cố gắng ạ

tannhim

Reaction score
0
kekelove said:
Nhận tiện chia sẻ luôn nếu k tự tin về kiến thức bản thân thì tìm 1 khóa học mà học online. Hiện h có nhiều trang web edu của vn lẫn nước ngoài dạy tất cả những cái mình cần r. Dễ nghiên cứu và học hơn xưa nhiều. H chọn 1 chỗ mà học chuyên sâu về cái mình cần. Chứ tự học mỗi chỗ 1 ít sau lại hoang mang do k đủ kiến thức. Đâm ra lại càng dễ nản chí nếu gặp khó khăn trong quá trình nghiên cứu :sogood:
Vâng giờ học online cũng tiện hơn ngày xưa nhiều ạ.
Em cũng định sẽ tự hệ thống lại toàn bộ kiến thức từ Java Core đến Datase, giải thuật. Còn thời gian sẽ tìm hiểu bài bản lại từ đầu về Java Web
Em từng thử học ở Aptech khóa ngắn hạn, trong lớp cũng thuộc hàng top nếu so sánh điểm thi hay đồ án. Nhưng mà thấy họ dạy chung chung, có phần còn qua loa hơn mình tự học ở nhà ạ :gach:

tannhim

Reaction score
0
Luizions said:
Làm gì thì làm đừng chui đầu vào FS làm Fresher , vào thẳng Junior thì làm .
Bác có thể cho em lời khuyên nếu Fresher mình có thể tìm hiểu tuyển dụng từ những đơn vị nào được không ạ :beauty:

Luizions

Reaction score
0
tannhim said:
Bác có thể cho em lời khuyên nếu Fresher mình có thể tìm hiểu tuyển dụng từ những đơn vị nào được không ạ :beauty:
Mình đoán chắc bác cũng có nền tảng rồi .Thì bác cứ việc rải CV các công việc Junior mà làm , mình khuyên bác không nên vào FS thì vào đó mức lương thấp tè (5tr5 ) , sau đó thì phải ký contract 1 năm vs mức lương thấp . Bác có gia đình rồi nên ko nên dính vào cái này. Bác cứ lên Itviec mà xem các job junior có gì , rồi học luôn , sau đó mạnh dạn mà apply vào.