[Tâm sự] Cái tôi, vô ngã, tình yêu và thành công - phiên bản voz

buidoimiennui

Reaction score
0
d18932 said:
Mình nghĩ thế này,mong các bạn góp ý:
Sống là để thỏa mãn nhu cầu của não bộ và cơ thể/
Cái tháp nhu cầu maslow chính là câu trả lời gần đúng nhất cho những câu hỏi đại loại như : sống là gì,sống để làm gì,mục đích sống của anh là gì,ăn để sống hay sống để ăn....v...v....

Các bạn phải thỏa mãn từng tầng từ thấp rồi nhu cầu sẽ nảy sinh đến tầng cao.Nếu không đáp ứng được các bạn sẽ không thế lên cao được đâu.
Mình lấy ví dụ các bạn đang chém gió trên diễn đàn hay đang cày 1 game nào đó thì chính tỏ là các bạn đang chễm chệ ở tầng thứ 5(muốn thể hiện bản thân).Để mình phân tích thử :
Tầng 1 : Ăn uống no nê.-căn bản nhất thuộc "thể lý"
Tầng 2 : có nhà để ở hoặc ở trọ,có máy tính để chém gió.-Nhu cầu an toàn
Tầng 3 : Là sv hoặc nhân viên ,có bạn bè,cha mẹ,tương lai được bảo đảm,nhu cầu muốn có người yêu,bạn gái.-Nhu cầu được giao lưu tình cảm và được trực thuộc.
Tầng 4 : Mày là bạn tao thì phải tôn trọng tao,anh yêu em nhưng chúng ta cần tôn trọng nhau,con lớn rồi,bố mẹ cần tôn trọng ý kiến của con-Nhu cầu được quý trọng, kính mến.
Tầng 5 : Lên voz lập thớt nhảm,lập thớt kể chuyện ma,về gái,lập thớt rủ rê chơi game,đá phò,lập thớt hóng hớt,lập thớt chửi mod,admin....hay là như chính chủ nhân lập thớt này.-Nhu cầu về tự thể hiện bản thân được thỏa mãn phần nào.

Về sau còn có thêm 3 tầng nữa:
Tầng Cognitive: Nhu cầu về nhận thức, hiểu biết: - Học để hiểu biết, góp phần vào kiến thức chung.
Tầng Aesthetic: Nhu cầu về thẩm mỹ - có sự yên bình, ham muốn hiểu biết về những gì thuộc nội tại.
Tầng Self-transcendence: Nhu cầu về tự tôn bản ngã - một trạng thái siêu vị kỷ hướng đến trực giác siêu nhiên, lòng vị tha, hòa hợp bác ái.
Bạn học rộng,tài cao,con mắt tinh tường,có địa vị trong xã hội,tức là bạn đang ở tầng thứ 7.Lúc đó bạn mới có đủ công lực để luyện lên tầng thứ 8 được

Mình nghĩ người nào phải đạt đến tầng cuối cùng thì mới trả lời được câu hỏi: Sống là gì?????????????
Vì họ có tiền,có địa vị,có nhà,có gia đình,có kiến thức,hiểu chuyện đời,quan hệ rộng.Nên tìm người như thế mà hỏi.Tốt nhất là hỏi các doanh nhân thành đạt ấy.
Bạn gì ơi, cho mình hỏi tý nhé, mình cũng đồng ý với 5, à không, 8 tầng như bạn nói, thế nhưng mình đang nằm cả ở 8 tầng, thế là thế nào? hay mình bị điên :D

Cụ thể là:
Tầng 1, mình ăn uống chưa được no lắm, vẫn phải tiết kiệm tiền đôi khi không dám ăn :D

Tầng 2, Mình thật sự là đang đi ở nhờ (nhờ chứ không được trọ nữa), Không an toàn đúng không.

Tầng 3, Nhu cầu tình cảm của mình thì, mình éo có người yêu, có mẹ, đang thèm khát một gia đình ấm êm.

Tầng 4, Vì nghèo hèn nên mình éo được quý trọng, éo được kính mến. Nhưng mình vẫn luôn khao khát và chiến đấu cho cái này, mặc dù cả 3 tầng bên dưới chưa có.

Tầng 5, Mình vẫn có nhu cầu thể hiện bản thân.

Tầng 6, 7,8 đều đang chiến đấu với nó, mình học đạo, học sách, lên chùa.....VVV...

Tóm lại cả 8 tầng đều đang dở dang, chứ không phải là có tầng này rồi mới lên tầng kia như bạn nói :D Thế là thế nào? Và dường như là mình đang thấy rằng có khả năng mình sẽ đạt được các tầng trên rồi mới đến tầng dưới :look_down:

SocGia

Reaction score
0
nghiên cứu hiểu được phần da, lông...nhiều chỗ đọc 2 lần mới hiểu...
TIẾP ĐI BÁC THớT

tuanm59

Reaction score
0
Lý tưởng hóa - cái chết như trong phim (tiếp)

Cuộc sống tự nó đã có đủ. Bạn không cần phải chuẩn bị mới có thể sống được. Trách nhiệm của bạn đơn giản là tận hưởng nó, là SỐNG. Chỉ cần đang sống là bạn đã sẵn sàng để SỐNG rồi. Vì bạn đang còn thở, nên bạn đã đủ khả năng tồn tại. Vì bạn đang tỉnh thức, bạn đã sẵn sàng để hiểu mọi điều. Đếch có gì bị thiếu hụt cả.

Ngay bước đầu tiên bạn đã bước hụt, nên cả cuộc hành trình đã đưa bạn vào rừng rậm. Bước đầu tiên quyết định toàn bộ cuộc sống của bạn.

Đừng bao giờ cố tỏ ra hoàn hảo, nếu không cả đời bạn sẽ bị trói vào việc chuẩn bị. Bạn có thể quan sát điều này ở chính mình và ở những người khác. Những người trở nên bị nghiện với việc lý tưởng hóa sống một cuộc sống với các nghi lễ và thói quen trống rỗng. Sáng: uống café, vào F17, ghé F33. Trưa: lập thớt nhảm. Tối: bị ban never. Họ lúc nào cũng chờ đợi, hy vọng một điều gì đó tuyệt vời sẽ xảy ra. Frzzy sẽ nhận mình làm anh em. Cpc, Trác Đông Lai hoặc Vitcon sẽ gọi mình là bố. Mình sẽ được ân xá và sống lại sau 10s để tiếp tục bắn Halflife v.v… Làm đéo gì có sự thần kỳ tuyệt vời nào như thế xảy ra cả, vì sự thần kỳ không bao giờ xảy ra theo cách mọi người mong đợi.

Sự kỳ diệu đang xảy ra tại đây, bây giờ, và mắt mọi người thì lại đang mê mải nhìn đi đâu đó. Sự kỳ diệu ở ngay cạnh chúng ta. Nó xảy ra từ trái tim bạn. Khi trái tim bạn còn đang say sưa đập, thì đó chính là sự kỳ diệu nhất đang diễn ra. Và mọi người thì lại chăm chú nhìn đi mãi tận đẩu cbn đâu.

Và thế là mọi người sống một cuộc đời tẻ nhạt, như một cuốn sách tiểu thuyết mà nhân vật chính đã chết ngay từ trang đầu tiên. Ngay bây giờ mình thấy 2 thớt trên F17 hỏi sống để làm gì, ý nghĩa đời là cái gì.

Mọi người đang đi lại như những xác chết – chờ đợi, chờ đợi và chờ đợi mãi. Và mỗi ngày họ nhận biết cái chết sẽ đển gần hơn nữa, và họ trở nên ngày càng tuyệt vọng vì biết mình sẽ chết mà đéo làm được cbn gì. Cả đời họ trở thành một chuỗi chờ đợi cái chết một cách cực kỳ máy móc.

Nếu bạn thật sự muốn sống, bạn phải thật thư giãn thoải mái. Cuộc sống đầy bất ngờ. Hãy sống hoàn toàn với hiện tại. Cho phép hiện tại dẫn dắt bạn. Đừng lên kế hoạch.

Nên nhớ mod cũng có kế hoạch ban bạn đéo đâu. Làm quái gì có chuyện vitcon hay gthn ra kế hoạch: Vào lúc 15h hôm nay phải ban thằng Đái chai, vì nó mà F17 giờ đã bốc mùi cmnr. Bạn hỏi ngu, comment ngu vào thớt nguy hiểm nên mod mới ban.

Ngay cả mod hay assmin còn làm việc đéo có kế hoạch, vậy chúng ta vozer sao phải theo kế hoạch nào? Nếu không bạn sẽ sống với những hành vi vô nghĩa, bị ám ảnh vì một chu kỳ đơn điệu, với suy nghĩ máy móc... nếu bạn lập kế hoạch cho đời bạn thật chu đáo thì ngày nào đó một sự diệu kỳ sẽ xảy ra.

Bạn nghĩ là cuộc sống là một kết quả của kế hoạch sao? Cuộc sống không phải là kết quả, nó ở sẵn đó, với tất cả sự duyên dáng vốn có. Chúng ta chẳng cần phải cố gắng làm gì để có nó cả. Bạn phải làm gì để được sinh ra trên đời? Vì kế hoạch hóa gia đình của bố mẹ bạn ư?

Bạn phải làm gì để có thể thở được? Bạn đã làm gì để có thể tự nhận thức? Bạn phải làm gì để có thể yêu và được yêu? Đơn giản là nó xảy ra. Nó là một ân sủng, một quà tặng.

Vâng mình xin nhắc lại - cuộc sống là một quà tặng.
Đừng nghĩ nó là kết quả của một kế hoạch đéo nào. Một khi bạn nghĩ nó là kết quả, nó sẽ không còn hiện hữu nữa.

Có một số người đã tiếp tục chờ đợi mãi, và họ sẽ chết. Hầu hết 99% mọi người đều chết theo cách này. Cả đời họ là một sự lãng phí hoành tráng khủng khiếp.

1% số người còn lại, bằng một cách nào đó, nhận ra rằng họ đang lãng phí cuộc sống của chính mình. Thật đáng tiếc khi họ nhận thức được điều đó, rằng họ đã chờ cái không bao giờ tới, họ bẳt đầu nói rằng cuộc sống là vô nghĩa. Trước thì họ chờ đợi ý nghĩa của cuộc sống, giờ thì họ thấy ý nghĩa của cuộc sống không tới, họ nói là cuộc sống giờ chẳng còn ý nghĩa gì. Trước thì họ chờ đợi mục đích cuộc đời, giờ vì nó không tới thí họ nói rằng đời mình là đếch có mục đích mả mẹ gì sất.

soirung01

Reaction score
0
không có quyết tâm , chán quá , chắc tương lai mình bốc sh*t ăn thôi , nói như thớt thì nên tận hưởng , nên làm cái mình muốn thì hơi nhảm , ít ra cũng phải chuẩn bị cho tương lai chứ ?

tuanm49

Reaction score
0
soirung01 said:
không có quyết tâm , chán quá , chắc tương lai mình bốc sh*t ăn thôi , nói như thớt thì nên tận hưởng , nên làm cái mình muốn thì hơi nhảm , ít ra cũng phải chuẩn bị cho tương lai chứ ?
Bạn nói cũng có lý. Vậy bạn chuẩn bị như thế nào?

Hồi nhỏ học lớp 1 khó quá. Bố mẹ bảo cố lên, lên lớp 2 tha hồ chơi.
Hồi nhỏ học lớp 2 khó quá. Bố mẹ bảo cố lên, lên lớp 3 tha hồ chơi.
Hồi nhỏ học lớp 3 khó quá. Bố mẹ bảo cố lên, lên lớp 4 tha hồ chơi.
.....
Hồi nhỏ học lớp 12 khó quá. Bố mẹ bảo cố lên, lên đại học tha hồ chơi.

Lên đại học thấy khó quá. Bố mẹ bảo cố lên, giờ lớn rồi chơi gì nữa.

soirung01

Reaction score
0
tuanm49 said:
Bạn nói cũng có lý. Vậy bạn chuẩn bị như thế nào?

Hồi nhỏ học lớp 1 khó quá. Bố mẹ bảo cố lên, lên lớp 2 tha hồ chơi.
Hồi nhỏ học lớp 2 khó quá. Bố mẹ bảo cố lên, lên lớp 3 tha hồ chơi.
Hồi nhỏ học lớp 3 khó quá. Bố mẹ bảo cố lên, lên lớp 4 tha hồ chơi.
.....
Hồi nhỏ học lớp 12 khó quá. Bố mẹ bảo cố lên, lên đại học tha hồ chơi.

Lên đại học thấy khó quá. Bố mẹ bảo cố lên, giờ lớn rồi chơi gì nữa.
Vậy ở đây theo quan điểm của chủ thớt nhé , giả sử từ lớp 1- lớp 12 thớt đi học đi , toàn đc HS Trung Bình , nói chung chỉ đủ lên lớp , rồi sau đó thớt làm gì nữa , ngồi nhà chơi à , hay là như thế nào , thớt nên nói rõ rõ ra 1 tí chứ , để anh em tham khảo , tất nhiên là không ai giống ai !!!

n777

Reaction score
0
Sự đời là vô thường vô vị vô thành vô sắc vì chữ vô mà ra hết. Đang không có gì thành có gì rồi lại không có gì.

tuanm49

Reaction score
0
soirung01 said:
Vậy ở đây theo quan điểm của chủ thớt nhé , giả sử từ lớp 1- lớp 12 thớt đi học đi , toàn đc HS Trung Bình , nói chung chỉ đủ lên lớp , rồi sau đó thớt làm gì nữa , ngồi nhà chơi à , hay là như thế nào , thớt nên nói rõ rõ ra 1 tí chứ , để anh em tham khảo , tất nhiên là không ai giống ai !!!
Mình học kết quả khá tốt, sau đó thi ĐH rồi nên chịu ko biết, hóng các bạn khác học kết quả TB vào tư vấn cho bạn.