[Chia sẻ] Kinh nghiệm kiếm tiền, quản lý vốn, chi tiêu và tích lũy cho sinh viên, người mới đi làm

lozert

Reaction score
0
dainam223 said:
mua bảo hiểm nt chi vậy pác, em đang đọc hđ bh của prudential đây, tính đi hủy trong 21 ngày vì chả thấy lợi ích mẹ gì :adore:
Bên trên mình cũng có quote hỏi thớt mà thớt chưa trả lời. Theo ý kiến không chuyên của mình. Điểm khác của bảo hiểm so với Đầu Tư ăn lãi (Ngân Hàng,....) đó là: Tham gia bảo hiểm nếu đang đóng tiền mà tự nhiên gặp sự cố, thì cho dù mới đóng được 1 ít, nhưng vận nhận được FULL tiền (theo các điều khoản trong hợp đồng). Khi đó tất nhiên là bảo hiểm bị lỗ, cái này là rủi ro, bọn bảo hiểm đã tính toán hết rồi, nên ko cần lo cho c.ty bảo hiểm
Mức lãi suất của bảo hiểm, chắc chắn là không được cao như đầu tư.

VD :
* Anh BH tham gia bảo hiểm, Tháng đóng 1tr, đóng đủ 10 năm thì thôi, ko cần đóng nữa. Có rủi ro thì anh BH sẽ nhận được 500tr
Mới đóng được 50tr, anh BH gặp xự cố. Gia đình nhận được bảo hiểm. Deal này anh BH lời.

* Anh DT không tham gia bảo hiểm, mà lấy 1tr mỗi tháng đó đầu tư lãi suất X%/năm.
Mới được 1 năm anh DT lăn quay ra, tiền đầu tư cũng chả được bao nhiêu. Gia đình lâm vào khó khăn. Deal này anh DT lỗ
Mặt khác trong vòng 5 năm, với lãi suất kép X%. tài khoản của anh DT lên tới 500tr. Tức là bằng số tiền mong muốn của anh BH, nhưng chỉ bằng nửa số thời gian. Trong lúc đó anh BH vẫn hàng tháng đóng tiền cho công ty bảo hiểm.

(con số chỉ mang tính minh họa, muốn biết chính xác phải lấy công thức ra tính)

Kết luận: Với 1tr mỗi tháng bỏ ra, sẽ tốn 1 khoảng thời gian T, để nó đủ thành cái mục tiêu chúng ta mong muốn.
Nếu chết sớm hơn T, thì nên mua bảo hiểm.
Nếu không có rủi ro, thì nên tự đầu tư.

Cá nhân mình, thì mình không thích bảo hiểm, vì mình nghĩ bảo hiểm chỉ phù hợp với các gia đình quá khít về tài chính. Chứ nếu bạn đã có sẵn 1 khoản tiền tiết kiệm kha khá, thì khi bạn chết gia đinh cũng lấy số tiền đó ra sử dụng thôi. Với lại xác suất bên bảo hiểm cũng tính rồi. Xui xui thì chuyện rủi ro mới xảy ra, chứ bình thường thì cũng không sao :byebye: Lợi nhuận đúng với phần đông mọi người vẫn là: Đầu Tư > Bảo Hiểm > Tiêu sản

JUchi

Reaction score
6
Cái #bảo hiểm mai rảnh mình trả lời cho. Tối nay bận đọc lệnh với nghiên cứu thị trường quá

Bảo hiểm thì ngoài gói chính ra (Universal Life - UL) còn gói gia tăng (rider) phụ thuộc theo gói chính.

Gói chính có quyền lợi tử vong, bệnh hiểm nghèo, tai nạn thương tật vĩnh viễn, ung thư..

Gói phụ thì có khám sức khoẻ, thanh toán viện phí, gói các bệnh tăng thêm, .... Ai bảo là không có quyền lợi khám chữa bệnh

Ngoài ra bảo hiểm cũng có đầu tư, tăng lãi suất luôn.Mấy ông tư vấn bảo hiểm chán đời quá tư vấn đéo có tâm tí nào

Bạn cứ nghĩ như này, 5% thu nhập của bạn sẽ dành ra để cover 100% rủi ro khi bạn chết (rủi ro cho vợ con bố mẹ)

1-2% thu nhập dành ra để cover rủi ro khi thương tật, bệnh hiểm nghèo

và 0.5% thu nhập dành ra để cover ốm đau nội ngoại trú. Nói chung là 8% thu nhập cho bảo hiểm khi bạn có ý định đóng.

quangdai_23

Reaction score
0
Thread hay đánh dấu để ngâm cứu

Gửi từ Ngu phone bằng vozFApp

JUchi

Reaction score
6
Mình chia sẻ trong tầm hiểu biết của mình thôi. Sai thiếu ở đâu các bác cứ chỉ giáo.

via vozForums for iPhone

ipodtouchgen4

Member
Reaction score
0
JUchi said:
Mình chia sẻ trong tầm hiểu biết của mình thôi. Sai thiếu ở đâu các bác cứ chỉ giáo. :adore:

via vozForums for iPhone
thím trả lời cho mình ở #80 dc ko :adore: xin chia sẻ thật lòng ạ

JUchi

Reaction score
6
ipodtouchgen4 said:
thím trả lời cho mình ở #80 dc ko :adore: xin chia sẻ thật lòng ạ
ipodtouchgen4 said:
đúng lúc đang có cả 2 vấn đề về đầu tư lẫn nghề BA thì gặp thớt này :sexy: mong bác juchi và các ae có kinh nghiệm tư vấn hộ mình

1.Có nên góp vốn đầu tư vào mô hình shop nhỏ lẻ bán trên fb? Hiện giờ mình đang dc 2 người bạn rủ góp vốn vào 2 dự án khác nhau, tạm gọi là A và B. Vốn mình có sẵn tầm 50m.

Ông A thì tính bán quần áo chạy facebook. Có nguồn nhập rẻ, tính tỉ suất lợi nhuận ổn, tầm x3 x4 giá vốn sau chi phí (nếu bán dc). Cơ mà ngành này cạnh tranh nhiều, vả lại mình cũng ko phải người hứng thú mấy thứ đồ ăn diện lắm nên sợ góp vốn vào cũng ko kiểm soát dc là shop có đi đúng hướng ko.
Quần áo giờ bão hoà lắm rồi. :adore:
Ông B thì tính bán đồ gia dụng nhỏ lẻ kiểu quạt làm mát, máy xay sinh tố, đèn muỗi v.v...Mấy cái này thì có vẻ bán được dễ hơn, cơ mà mấy con mẹ trên shopee phá giá vcl. Có món bán trên web TQ là 650k, mình hỏi giá nhập sll 100c ở VN là 670k mà đhs trên shopee nó bán đâu có 690 hay 700k gì đó :surrender: tính ra chắc lãi chưa dc 5% mà còn chưa kể tiền ship :stick:
Sure lỗ, khỏi tính...

Đầu tư chứng khoán thì ko biết 50m có bõ bèn gì ko tại xung quanh người thân chơi cũng bét phải tầm 200 300m đổ lên :pudency: chắc có trái phiếu là chắc kèo nhất
50m là quá đủ để chơi chứng khoán. Vì việc biến động 5 thậm chí 10% / tuần margin 1:1 là cực kỳ phổ biến. Tuy nhiên bạn mới chơi, có thể bỏ ra 40tr mua QUỸ trái phiếu, còn 10tr đánh cổ cho biết. Qua topic chứng khoán 4.0 ở F17 nhé.

2.Về chuyển sang nghề BA: cá nhân mình học ngành QTKD ra, hiện đang làm trong 1 cty về bán đồ massage của người quen dc hơn 1 năm, quy mô nhỏ nên mình kiêm tá lả về làm việc vs hải quan, đàm phán giá vs nước ngoài phiên dịch TA cho sếp khi đối tác sang VN. Dạo này thấy cty ko tiềm năng pt lắm nên có ý định nhảy việc thì dc bạn mình (làm BI) bảo là tìm hiểu về nghề BA thử xem. Ngồi đọc các blog, bài báo chia sẻ BABOK guide thì thấy cũng khá hấp dẫn nhưng vẫn lăn tăn vài điểm, mong bác thớt giải đáp với :byebye:

a) Kỹ năng liên quan tới IT tối thiểu nên có để làm BA fresh là gì? Trong quá trình theo đuổi ngành này lên tầm senior thì bác thấy học thêm những kỹ năng gì là cần thiết nhất :adore: đọc web thì thấy nói khá nhiều về UI/UX, SQL, Oracle nhưng hỏi trên facebook thì họ bảo là học 1 khoá đào tạo BA biết sơ qua về quy trình pt phần mềm là dc :surrender: nghe hơi ảo

b) Với kinh nghiệm như trên của mình thì làm BA ngành nào là hợp lý?
Okay mình sẽ nói sâu.
1 là kinh nghiệm của bạn hiện tại qua BA thì = fresher, không ứng dụng được gì, ngoài tiếng Anh.
2 là BABOK là 1 cuốn sách hữu hiệu - nếu như bạn có trên 3 thậm chí 5 năm kinh nghiệm, và có dự định thi chứng chỉ BA chuyên nghiệp. Vì nó rất lý thuyết. Nhưng nếu có chứng chỉ BA chuyên nghiệp thì lương bạn cao vcl :gach:
3 là đừng có nghe nói 1 khoá đào tạo cơ bản hay biết sơ sơ mà làm được. BA lương cao, đúng, thì tất nhiên không dành cho gà mờ đâu.
4 là cơ bản của BA: hiện tại thì BA cũng bắt đầu đông rồi, nhưng lượng cung vẫn còn rất ít, đặc biệt là cung chất lượng. Kiến thức bạn cần trang bị là SQL, UX, (UI không cần, UI là thiết kế mẹ rồi), về business model, data model. Kỹ năng khai thác và phân tích thông tin.
Domain knowledge tối thiểu nên biết là về ngành ngân hàng, một ít tài chính, công nghệ thông tin, dự án phần mềm. Chuyên ngành bạn chọn thì tuỳ thôi, thanh toán, thanh toán điện tử, bảo hiểm, ngân hàng, xuất nhập khẩu cũng cần (đợt trước mình apply vào cảng Cát Lái các ảnh bảo nếu em đậu thì em đi làm không cần suy nghĩ về tiền, 1 năm tầm 18 tháng lương), nhưng mà process lâu quá nên bỏ. ...
Mình không rõ khả năng của bạn nên khó tư vấn lắm.
5 là cái khoá học BA bạn nên học cơ bản và nâng cao. Tuy nhiên để ứng dụng thì chắc cũng mất 1 năm rưỡi.
6 bạn của bạn làm BI là đang ngon lắm đấy. Bám lấy nó học nghệ thì đi tắt đón đầu thời đại luôn.

blackberry9k9

Reaction score
0
Em muốn làm trong lĩnh vực tài chính quản lý quỹ thì bắt đầu như thế nào ạ ? Em đang làm ngân hàng

JUchi

Reaction score
6
Mua nhà trả góp. Hãy lượng sức mình

Có vài bạn post cũng như inbox mình về việc, nên mua nhà trả góp hay không, với mức thu nhập như này như này. Mình sẽ chia sẻ dưới góc nhìn tài chính nhé. Đừng nghe sales dắt mối, bỏ mẹ đấy.

Trước tiên, cần xác định GIÁ TRỊ TỐI ĐA căn nhà mà bạn có đủ khả năng mua và chi trả. Quên mọi ngôi nhà nằm ngoài giới hạn đó.

1. Giá trị ngôi nhà tối đa = Tiền mặt bạn đang có + Khoản vay mượn tối đa - khoản tiền dự kiến để nâng cấp, sửa chữa

2. Khoản chi trả ngay = Tiền trả ngay (Down payment) + Các khoản phí liên quan tới quá trình mua nhà (thuế, phí, hoa hồng) + Khoản chi phí sửa chữa, nâng cấp ngay khi mua nhà

Rồi, hiện tại ngân hàng cho bạn vay tối đa 75% giá trị căn nhà, lãi suất dao động 7-12%. ái "chỉ từ 7%" là 1 con dao giết bạn từ từ. Hợp đồng thường sẽ là: 6 tháng đầu lãi 7%, 6 tháng sau lãi 8%, 2 năm sau lãi 9% và từ năm thứ 4 trở đi lãi là 12%. Và phương án trả nợ là dư nợ giảm dần. Thậm chí nó có thể chiếm tới 70% thu nhập của bạn trong nhiều năm đầu. Vậy đó.

Nghĩa là tiền trả ngay = 100 - 75 = 25% giá trị căn nhà.

Nguyên tắc sống còn khi vay mua trả góp:

1. Số tiền chi trả hàng tháng bằng tối đa 40% tổng thu nhập (như mình nói ở # trên mình chỉ dám để 20% để an toàn tín dụng cho bạn). ới người thu nhập trung bình, vượt quá con số này sẽ gây mất cân bằng tài chính, cuộc sống không thoải mái và chất lượng. Và nên nhớ, căn nhà đó là bạn thế chấp cho ngân hàng đấy.

2. Bạn cần có đủ tiền mặt để chi trả ngay cho cái khoản chi trả ngay ở trên. Cái màu đỏ ý. Bạn không thể dọn đến ở với 1 căn nhà bụi bặm trống hoang được. Phải sửa sang, điện đóm, nội thất... Có khi là cả 100-200 triệu, đừng đùa.

=>> Tổng kết:

Giá trị căn nhà tối đa = 1 năm thu nhập hiện tại x 3 + với điều kiện là hiện tại đã có 25% giá trị rồi.

Có bác ở trên hỏi: thu nhập 30tr / tháng và có 800tr thì giá trị căn nhà nên có là 600 + 30*12*3 = khoảng 1 tỷ 6. => vay 800tr thôi

Khi đó, bảng lãi + gốc bạn trả hàng tháng là từ 14tr giảm dần (khoảng 45% thu nhập, theo thời gian sẽ giảm đi nhiều). Còn nếu bạn vay 1 tỷ 2 thì hơn 2x tr/ tháng giảm dần (là gần 70% thu nhập, khủng khiếp lắm). Gánh nặng cực kỳ.

Thực ra các bạn có thể margin cao hơn nếu thu nhập ổn định trên 50tr, nhưng mình nghĩ là không nên lắm.